ประพฤติพรหมจรรย์

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Plotus, 22 กุมภาพันธ์ 2022.

1. Plotus

Plotus สมาชิกใหม่

เนื่องจากพักนี้ มีเหตุการณ์หนึ่งในอดีตหลายปีมาแล้ว ผุดขึ้นมาในความคิดบ่อยๆ ถึงคำนี้
    "...อาผม เขาฝึกทำสมาธิ โดยทีทั้งชีวิตเขาไม่เคยสนใจเรื่องการทำสมาธิมาก่อนเลย พอ
    เขารู้ว่าตัวเองอาจจะอยุ่ได้ไม่นาน เพราะกำลังรักษาโรคมะเร็งขั้นสุดท้ายอยู๋ จึงฝึกสมาธิ และก่อนที่เขาจะเสียชีวิตไม่กี่เดือน ผมเคยให้เขาดูจิตให้ เขาบอกว่า เป็นสีทอง
    ผมถามว่า สีทองหมายถึงอะไร ตอนแรกเขาไม่รู้ แต่วันต่อมา ตอนไปเยี่ยมเขา เขาพูดขึ้นมาเองว่า
    มีคำตอบว่า ประพฤติพรหมจรรย์" ผมก็ปากหนักไม่ได้ถามต่อว่า หมายถึงอะไร
    เลยขอถามท่านผู้รุ้ครับว่า คำว่า ประพฤติพรหมจรรย์ คืออะไร ขอบคุณครับ

2. เด็กชายปราบ

เด็กชายปราบ เป็นที่รู้จักกันดี

ก้คือ ปฏิบัติมรรค 8

หรืออีกนัยนึงก้คือ ทำตามวิธีทำ ในมหาสติปัฏฐานสูตร ให้จบ