ประสบการณ์ครั้งแรกฝึกมโนยิทธิ ช่วยบอกทีคืออะไร

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย tamsbaygang, 14 กุมภาพันธ์ 2012.

1. tamsbaygang

tamsbaygang สมาชิก

ครั้งแรกที่ฝึกไปดูตามเว็บต่างๆ ก็ทำความเข้าใจไปเรื่อยๆ

พอทำความเข้าใจเสร็จก็สวดมนตร์ เสร็จแล้วนั่งสมาธิ ภาวนาว่า “นะมะพะทะ”(ธาตุทั้ง4)พอภาวนาไปเรื่อยๆ ผมก็พูดในใจว่า ขอบารมีพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ ช่วยปกปักรักษาคุ้มครองผมและฝึกมโนมยิทธิได้สำเร็จ ขณะพูดในใจคนลุกทั้งตัว แล้ว ตาผมก็คล้ายๆกับว่ามันสั่นๆอย่างแรงมากจนทำให้ผมลืมตาขึ้นมาได้

อยากรู้ว่าเหตุการณ์เหล่านี้บอกถึงอะไร

2. bestsu

bestsu เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    ปิติครับ(one-eye)

3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    มโนมยิทธิ ไม่ใช่กรรมฐานแบบสุขวิปัสโก นะครับ....

ไม่สามารถฝึกได้ด้วยตนเอง......

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ที่เคยได้ยินมา..ถ้าฝึกทางด้านนี้.ครั้งแรกควรฝึกกับอาจารย์ก่อนจะดีนะครับ..
    สมมุติ..ว่าเราฝึกเองและทำได้ตั้งแต่ครั้งแรกนะครับเราอาจไม่ทราบว่าจะไปทางไหนต่อดี..
    อย่างน้อยก็มีแนวทางเดิน..แล้วคุณค่อยมาฝึกเองก็ได้นะครับ..ไม่เสียหายอะไร
    อนุโมทนาสาธุครับ
    .