--*ปัญหาส่วนตัวครับ (แค่ตอนนี้รู้สึกแย่ อยากได้กำลังใจ)*--

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย O๐.AnGle.๐O, 19 ธันวาคม 2011.

1. O๐.AnGle.๐O

O๐.AnGle.๐O เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ผมเลิกกับแฟนเพราะ แฟนผมไปทำ ธุรกิจเครือข่าย (ที่กำลังมาแรงในตอนนี้)

บอกก่อนเลยว่าผมกับแฟน อยู่ไกลกันคนละจังหวัด ไม่มีเวลาไปหากัน

ตั้งแต่แฟนผมโดนพวกธุรกิจเครือข่าย มันล้างสมอง ก็เปลี่ยนเป็นคนละคน

ผมห้ามหรือผมว่าไม่ให้ทำ ก็จะมีปากเสียงกันตลอด

จากที่เคยมีเวลาให้กัน โทรคุยกันทุกวัน ตอนนี้ไม่มีแล้ว

เธอพูดกับผมเพียงแค่ คำว่า อื้ม อ่า เอ่อ แค่นี้ จริงๆ

ผมโทรไปหาเธอบอกทำงาน ทุกครั้ง

ผมจะไปต่อว่าเรื่อง ธุรกิจเครือข่าย ของเธอไม่ได้เลย เธอจะโมโหมาก

ผมสืบมาว่า วันๆเธอจะออกไปทำงานพวกนี้แหละ ฝึกพูดโน้มน้าวจิตใจ

พูดชักชวนให้เก่งๆ แล้วออกไปหาลูกค้าทุกวัน

ถ้าอยู่ห้องเธอก็ จะ นั่งดู CD ที่เขาให้มาเป็นสิบๆแผ่น

ใน CD ก็มีพวกประวัติของคนที่ประสบความสำเร็จ มีอธิบายเครือข่าย 9ล9

ตอนนี้ก็ 2 อาทิตย์แล้วครับ เธอเสียเงินไปเยอะแล้ว ยังไม่ได้กลับมาสักบาท

ผมไม่รู้จะพูดยังไงแล้ว ทุกวันนี้ก็ไม่ได้คุยกัน

ผมลอง search หา จาก google ผมเจอคนที่เป็นแบบผมหลายคู่ครับ

ที่ต้องเลิกกัน เพราะ อีกผ่ายหน้ามืดตามัว

จนทำให้ไม่เห็นคุณค่า ไม่เห็นคนใกล้ตัวคนที่เขารักแหละเป็นห่วง

ธุรกิจเครือข่ายพวกนี้ มันพูดน่าหลงไหลครับ

มีบ้านเอาบ้านมาอวด มีรถเอารถมาอวด

ทำไม่กี่เดือน ได้เป็นหมื่นเป็นแสน ถอยรถหรูๆ

นี่แหละครับ คือสิ่งที่หลอกลวง ใช้ความโลภ ความซื่อ ของคนอื่น เป็นธุรกิจ

ทำชีวิตคนทั้งคน ให้มันเกิดปัญหาชีวิต

พ่อแม่ ของแฟนผมก็ไม่สนับสนุน พูดแล้วพูดอีก จนไม่รู้จะทำยังไงแล้ว

แย่มากครับตอนนี้ หมดกำลังใจทุกอย่าง ทำดีแล้วไม่ได้ดี

แค่อยากจะเล่าครับ

(ท่านใดมีอะไรจะพูดก็เชิญนะครับ) ขอบคุณที่เข้ามารับฟังนะครับ

2. napatter

napatter สมาชิก

17 ธันวาคม 2011
    คุณกับแฟนอาจจะไม่ใช่คู่กันก็ได้ครับ ถ้าคิดในแง่ดีขนาดเป็นแฟนกันยังเป็นแบบนี้

ถ้าแต่งงานแล้วต้องใช้ชีวิตร่วมกันอาจจะเลวร้ายกว่านี้

คนที่ไม่ใช่ของเรา ทำยังไงก็คือไม่ใช่ครับ นอกจากจะมีกรรมเก่าร่วมกันมา

ผมคบกันแฟนมา 6ปี ตอนนี้ก็เลิกกันไปแล้ว ช่วงนี้ก็ให้เวลากับตัวเอง มีความสุขดีครับ

ขอยืมประโยคคลาสสิคของนักยกน้ำหนักสาวไทย "สู้โว้ยยย"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2011
  3. เทพธรรมบาล

เทพธรรมบาล เป็นที่รู้จักกันดี

สู้ๆนะครับ ผมก็ไม่ต่างจากคุณ เลย เราต่างกันที่ คุณมีปัญหาเรื่องแฟนถูกล้างสมองไปแล้ว
    แต่ผม ตอนนี้เหลือแค่ชีวิต สู้ๆนะครับ

น้ำย่อมไหลลงที่ต่ำเสมอ แต่เราสามารถทำได้แค่บังคับทางน้ำ เพราะจะกักไว้ ยังไงก็ต้องไหลลงอยู่ดี

4. เทพธรรมบาล

<object width="480" height="360"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/ByCpo0sc49k?version=3&amp;hl=th_TH"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/ByCpo0sc49k?version=3&amp;hl=th_TH" type="application/x-shockwave-flash" width="480" height="360" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true"></embed></object>

5. โฮดี้๐๐

โฮดี้๐๐ สมาชิก

16 ธันวาคม 2011
    มาม๊ะ เดี๋ยวเฮียจะแร็ปให้ฟัง ไม่ต้องร้อง ไม่ต้องร้อง เพลงใหม่ของเฮียเลยนะนี่

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=h04HgHdUxf0&feature=related"]ILLSLICK - ถ้าหากโลกนี้ไม่มีดวงจันทร์ - Chipmunk - YouTube[/ame]

จะมาเป็นพระเอกเอ็มวีให้เฮียหน่อยไหมล่ะ ไอ้หนู

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=zJTKHcBdYak&feature=related"]?????????????????? Illslick(Chipmunks) - YouTube[/ame]

6. mamboo

mamboo เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    เราเคยเข้าไปคลุกคลีกับพวกธุรกิจพวกนี้นะ >< แต่ทำไม่รุ่ง..

คนที่ทำธุรกิจแบบนี้รุ่งนะ จะต้องเป็นคนที่ กล้าที่จะเข้าหาคน(ห้ามอาย แล้วก็ห้ามหยิ่งในศักดิ์ศรีด้วย) เพื่อนเราหลายคน ต้องเสียเพื่อนก็เพราะธุรกิจแบบนี้แหละ (แต่เขาก็ไม่สนนะ เพราะทำได้แล้วรวยจริงๆ รวยแบบสบายด้วยล่ะ แบบว่า รวยไปหน้าเรื่อยๆ แต่งานจะน้อยลงเรื่อยๆ เพราะมีเครือข่ายเยอะ) ยิ่งพวกต้นสายนะ นั่งกินนอนกินได้เงินเดือน เดือนละ 10 ล้านเลยแหละ

ตอนหลังเราก็ ไม่ทำ (เบื่อที่ต้องโดนคนหลอกไปอ่ะนะ) คือเราก็รู้ว่ามันหลอก เราบอกมันว่าเราไปมาหลายที่แล้ว เราขี้เกียจไปแล้ว เพราะรู้เรื่องหมดแล้ว ไปฟังมาหลายบริษัทแล้ว (มันบอก ของมันไม่เหมือนใคร บังคับเราไป ไม่ออกเงินให้อีกต่างหาก ให้เราออกเอง ตั้ัง 500 บาท ค่าไปนั่งฟัง แทนที่มันจะออกให้) ฟังจบปุ๊บ เราเลิกคบเพื่อนคนนี้ไปเลย เพราะเราบอกมันแล้วว่าเราไม่อยากไป เราไปฟังมาหลายอันแล้ว มันก็เหมือนๆกัน แต่เราไม่อยากทำเอง เพราะเราทำไม่ได้

สุดท้าย.. จากที่เราก็เคยเฉยๆกับพวก MLM นะ เดี๋ยวนี้เป็นโรค anti เลยแหละ --' เพราะเบื่อมากๆ เบื่อคนที่ทำธุรกิจพวกนี้แล้วยอมแบบ.. ยอมเสียเพื่อนอ่ะ (ไปคบกับพวกที่ทำเหมือนกันแทน) เห็นคนรอบข้างตัวเองเป็นแบบ หัวกำไรอ่ะนะ --' จ้องแต่จะเอามาเป็น downline น่าเบื๊อๆๆ น่าเบื่อ

7. โฮดี้๐๐

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=GvXB1YeePjQ&feature=related]1ILLSLICK-ใจร้าย Feat. 2P (Southside Phuket) - YouTube[/ame]

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=RS0OTDAtDME&feature=related]1illslick_-รักเหงา_ๆ - YouTube[/ame]

8. O๐.AnGle.๐O

O๐.AnGle.๐O เป็นที่รู้จักกันดี

@คุณmamboo

ใช่ครับ คนพวกนี้จะบอกว่าของตัวเองไม่เหมือนใคร

สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ บางคนถึงกับดูถูกคนที่กินเงินเดือนทั่วไปว่า กระจอก

เพราะเขาคิดว่าเขาทำงานสบายเงินเยอะ เป็นนายของตัวเอง

คนพวกนี้จะถูกปลูกฝังสิ่งต่างๆเข้าไปในสมอง

จากเชิญชวน ก็กลายเป็นล่อหลอก หลอกลวง บังคับกันทางอ้อม

ผมไม่ได้โกรธแฟนตัวเองสักเท่าไหร่ แต่ผมโกรธคนพวกนี้มากกว่า

แต่ผมก็ต้องพยายามเข้าใจว่า คนพวกนั้น แค่มาพูด แต่แฟนเราดันหลงไปเอง

T^T

9. mam7734

mam7734 เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2010
    อยากให้คุณ..ทำใจให้สบายผู้หญิงเก่งบางคน(ส่วนใหญ่)จะคิดว่าตัวเองทำถูกทุกอย่าง..ไม่ฟังใครเลย...แต่นั้นไม่ใช่สาระหรอก..คุณควรให้เวลาเขาได้พบเห็นประสบการณ์ชีวิตด้วยตัวเองบ้าง..แพงบ้าง...ถูกบ้างนั้นคือประสบการณ์

คุณแค่คอยดูอยู่ห่างๆอย่างห่วงๆก็พอ...ให้เขาได้ทำตามใจอิสระเพราะความรักไม่ใช่สิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจคนไว้...ถึงจะมีความรักแต่ใจของแต่ละคนก็ยังมีอิสระที่ทำอะไรก็ได้ตามที่ใจเราอยากทำ...ให้เวลา กำลังใจ ความปรารถนาที่ดี ให้แบบไม่มีข้อแม้ ไม่นานเธอจะรู้ได้เอง

คุณค่าของความรักยังมีอีกมาก ขอเป็นกำลังใจให้นะค่ะ

10. พนมกุเลน

พนมกุเลน เป็นที่รู้จักกันดี

กิเลสตัวหนึ่ง มีชื่อว่าความโลภ ธุรกิจข่ายเครือพวกนี้ จับจุดเหยื่อได้ถูก

ไหนๆ ก็ไหนๆ เพิ่มการสร้างบุญสร้างความดีเข้าไป จากที่เคยทำอยู่

แล้วอธิษฐานจิต ขอให้อานิสงส์แห่งบุญ เปิดตาเปิดใจ ให้คนรักเลิกเห็นผิดเป็นชอบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2011
  11. เทพธรรมบาล

เมื่อไม่ไหวก็จงตั้งคำถามว่า "เมียเป็นญาติฝ่ายไหน"

12. โฮดี้๐๐

อ้อผมรู้แล้ว ไอ้พวกธุรกิจลูกโซ่นี่ใช่ไหมครับ อันตรายนะครับ มันเป็นพวกหลอกลวงทั้งนั้นแหละครับ

13. k.kwan

k.kwan เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    ใจเย็นๆค่ะ แฟนคุณกำลังหลงเพราะโดนล้างสมองด้วย
    อีกซักพักพอเธอรู้ว่าไม่ใช่อย่างคิด ก็คงจะตาสว่างเอง
    พูดอะไรไปตอนนี้ก็คงไม่ฟัง เพราะเชื่อคำโฆษณาของเขาไปแล้ว
    เป็นห่วงแต่พูดไม่ได้ ก็ทรมานแย่เหมือนกันนะ รักษาจิตใจตัวเองก่อนนะ พอมีสติ ใจเย็นได้
    ก็คงจะเห็นทางแก้ปัญหาได้ ตอนนี้เป็นทุกข์ใจอยู่ยิ่งไปพูดก็ยิ่งจะไม่เป็นผลดี

14. kwansao

kwansao เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเรื่องยากที่จะแก้ไข (ไม่มีความคิดเห็นในเรื่องนี้) ต้องให้เขาคิดได้เอง

มาเป็นกำลังใจให้คุณ เข้มแข็งนะ :VO สู้ สู้ chearr

15. เจดีย์ทอง

เจดีย์ทอง สมาชิก

13 กรกฎาคม 2010
    พ่อหนุ่มอย่าคิดอะไรมากน่า จิ๊บๆ ของป้านะหนักกว่าพ่อป้าอายุ70กว่าแล้วไม่ค่อยเข้าวัดเข้าวาแถมยังถูกคนหลอกขึ้นรถให้ไปฟังเอนไซด์เจนิฟู้ดสารพัดประโยชน์ของอ้ายนายพล คนขอนแก่นที่จัดเชียงใหม่ทุกเดือน กินกล่องละ3000 บาท/เดือนจนหมดเนื้อหมดตัวยาหมอโรงบาลก็ไม่กินบอกว่าซองนี้กินแล้วดีหายปวดเมื่อย สวดยวด

16. O๐.AnGle.๐O

ใครจะรู้ ถ้าคุณมาอยู่ ณ จุดๆนี้อย่างผม คำพูดของคุณทุกคนที่ให้กำลังใจ

มันช่วยผมได้มาก ใครจะรู้

ขอบคุณทุกคนครับ

17. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

ผมบอกไว้เลยว่า แอมเว ไม่เคยทำให้คนรู้จักของผมรวยซักคน
    หมดตัวก็เยอะ เพราะทำยอด ฆ่าตัวตายก็มี เพราะกู้เงินมาทำยอด
    แล้วขายไม่ออก ทางที่ดี รีบออกห่างครับ

ถึงเจ้าของกระทู้ สู้ๆนะครับ ไม่มีเค้าเราก็อยู่ได้

18. กางเกงลิง

กางเกงลิง สมาชิก

จงคิดดีทำดี ทำจิตใจให้บริสุทธิ์ แล้วหาใหม่ สิ่งดีๆในชีวิตมีเยอะแยะรอเราอยู่ อะไรที่ผ่านไปแล้่วก็ให้มันผ่านไป มองหาสิ่งดีๆข้างหน้า และประพฤติดี ก็จะได้สิ่งดีๆเข้ามาหาเรา:cool::cool::cool:

19. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

มันมีอยู่สองวิธีในการ ยังยืนเคียง ( ยืนเคียงนะ ไม่ใช่เรื่อง ครอบครอง )

1. คือ รั้งไว้ด้วยความดีของเรา ที่พร้อมเสมอเวลาเขากลับมา วิธีก็คือ ทำตัว
    ทำใจให้หนักแน่น เป็นผู้ใหญ่ มีหลักมีเกณฑ์ พร้อมอภัย ไม่ใช่ ผู้ใหญ่แบบขึง
    ขังจับฟาด เจ็บกลับมาเมื่อไหร่มีซ้ำช้ำทั้งสอง อันนี้ พอเข้าใจไหม

2. คือ ผลักดันให้ไกลยิ่งกว่า คือ หากเราฉลาดจริงเราจะรู้ว่า MLM จะต้อง
    พลาดสักวัน จะต้องซาสักวัน จะต้องหยุด หรือ จบสักวัน แน่นอน แต่หลัง
    จากนั้นหละ มันมีต่อนะ แต่ไม่ใช่ MLM อย่างเดิม แต่จะเป็น การต่อยอดออก
    ไปอีก ตรงนั้นแหละ ธุรกิจตรงนั้นแหละ ไปจัดเตรียมป้อนข้อมูลล่วงหน้าเสีย

หากธุรกิจที่อยู่เบื้องหน้า ซึ่งเขาจะอาศัยการข้าม MLM ไปเล็งเห็น ภาพตรงนั้น
    หากดีพอ มีข้อมูลดีพอ MLM ก็จะถูกสลัดทิ้งไปอย่างรวดเร็ว ขณะเดียวกัน ก็
    มีความก้าวหน้า

ดังนั้น ก็ให้ เสนอความก้าวหน้าที่ใช่ ที่อยู่ข้างหน้า ที่ต่อยอดจากการผ่าน MLM
    ( ไม่ใช่ รั้ง หรือ ทำลายฐานความรู้ใน MLM ) ทำให้เขารู้สึกมีคุณค่า ยังคงความ
    มีคุณค่าในทุกย่างก้าว เขาก็ย่อมเดินได้อย่างมั่นใจ และไปสู่ทิศทางที่เราได้นำเสนอไว้
    อย่างดี

แต่งานนี้ คนดีจริงๆจะสามารถนำเสนอ ธุรกิจที่มั่งคั่งแบบพอเพียงได้ ( อย่าลืมนะ
    พอเพียง ไม่ได้แปลว่า ขาด หรือ ขัดสน )

20. O๐.AnGle.๐O

ตอนนี้ผมก็ได้แต่อดทน เพราะในใจลึกๆก็ยังหวัง ใครเคยอกหัก ก็รู้ดี

จะให้หยุดคิดมันก็ไม่ได้ ได้แต่จะคิดน้อย หรือ คิดมาก