ผมเวียนเทียนนอกเหนือจากวันสำคัญได้ไหมครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ณตฤณ, 22 พฤษภาคม 2014.

1. ณตฤณ

ณตฤณ เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    วันวิสาขบูชา วันอาสาฬหบูชา วันมาฆบูชา วันอัฏมีบูชา ผมก็ไปเวียนเทียนเป็นปกติวิสัย แต่บางครั้ง วันธรรมดาๆ ผมไปวัดผมก็ไปเดินเวียนเทียนตามเจดีย์ที่มีพระบรมสารีริกธาตุประดิษฐานอยู่ พระท่านจะเห็นว่าเราแปลกไหมครับ คนทั่วไปเขาทำกันวันสำคัญๆ แต่ผมอาทิตย์นึ่งนี้ สามสี่ครั้ง หออยู่ใกล้วัดด้วยเลยไปง่าย ผมศรัทธาในพระพุทธศาสนา บางทีไม่มีดอกไม้ ธูปเทียน ผมก็ประนมมือตั้งจิตต่างดอกบัว ทำแบบแทนนี้ได้ใช่ไหมครับ

2. TheVisionMind

TheVisionMind เป็นที่รู้จักกันดี

จัดเต็มได้เลยครับ (เต็มที่ใจและความตั้งใจเป็นสำคัญ) จะเอาทุกวัน วันละกี่รอบก็ได้
    .. บางวันจะทำที่บ้านบ้าง ในห้องพระบ้างไรบ้าง ในจิตในใจบ้าง ได้เลยครับ
    .. และขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

3. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนาสาธุการในความฉลาดคิด(โยนิโสมนัสสิการ)ของท่านจขกท. ในการเจริญกุศลที่มีผลมากมีอานิสงค์มากได้เช่นนี้ ผู้ที่จะมีศรัทธาปสาทะประกอบด้วยปัญญาเท่านั้นจึงสามารถทำได้..เพราะท่านผู้มีปัญญาดีย่อมไม่ทำตามเทศกาลพิธีเท่านั้น แต่ทราบประโยชน์อันยอดเยี่ยมที่ตนจะพึงมีพึงได้ด้วยการบูชาพระรัตนตรัยด้วยอาการที่สมควรแม้ไม่มีเทศกาลพิเศษอะไรเลย..

การทำประทักษิณรอบพระเจดีย์ แม้ไม่มีดอกไม้ธูปเทียนเลย .. และขณะเวียนรอบนั้นมีจิตคิดถึงคุณของพระพุทธพระธรรมพระสงฆ์ได้ ก็สำเร็จบุญยกิริยาวัตถุข้อภาวนามัย เป็นมงคลหลายอย่างในมงคล๓๘ที่พระพุทธเจ้าตรัสสอนไว้...การมีจิตระลึกถึงพระรัตนตรัยได้บ่อยๆย่อมเป็นอาจิณกรรมฝ่ายกุศล ย่อมไม่หลงทำกาละ(ตาย)ในที่ทุกสถานในกาลทุกเมื่อทีเดียว..

ก่อนเวียนรอบพระเจดีย์ พึงสมาทานศีล เพื่อชำระตนให้บริสุทธิ์ ย่อมสนับสนุนให้กำลังของกุศลเพิ่มพูนทบเท่าทวีคูณ...นะครับ

4. Broccocat

Broccocat เป็นที่รู้จักกันดี

ทำได้ค่ะ วันเวลาไหนก็ได้แล้วแต่เราจะสะดวก เรายังเคยสรงน้ำพระธาตุ ละก็เดินเวียนเทียนพระเจดีย์ธาตุประจำปีเกิด ตามวัดต่างๆ เค้ามีกระบอกน้ำให้หมุนขึ้นไปสรงน้ำพระธาตุที่อยู่ข้างบน ส่วนวัดทั่วไป เราก็เห็นเค้าเดินเวียนเทียนกันนะ ทั้งคนไทยและชาวต่างชาติ แต่เคยเห็นแต่ตอนกลางวันนะ ตอนกลางคืนเค้าปิดประตูวัดตอนหนึ่งทุ่มอ่ะ เหมือนเคยอ่านเจอในเวบนึง ชื่อวัดอะไรน๊าาา...ที่ตอนกลางคืนเปิดให้ไปไหว้พระได้ มีแต่คนชอบไปถ่ายรูป ที่มีพระเจดีย์ของรัชกาลต่างๆ ด้วยอ่ะ ไม่วัดแจ้งก็วัดโพธิ์ แถวๆ นั้นแหล่ะ

5. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

ครอบครัวเราไปพระธาตุที่ไหนก็เดินประนมมือเวียนเทียนกันเลย 3 รอบ

6. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

เป็นสมมติบัญญัติ
    เราอยากจะบัญญัติเอง ทำเอง รู้เอง เฉพาะตน ไม่เดือดร้อนผู้อื่น
    ทำได้ครับ ทำแล้วจิตใจเบิกบานเป็นสุข เกิดกุศล ก็เป็นบุญมากไม่แพ้กัน

7. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    ทำความดี ไม่จำเป็นต้องรอฤกษ์รอยาม ถ้ามัวแต่รอฤกษ์ยาม บางทีอาจจะตายก่อนได้ทำ เพราะความตายมาเยือนเราได้ทุกเมื่อและทุกเวลา