ฝันเห็นผีเปรต หมายความว่าอย่างไรคะ?

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย sunisa005, 10 มกราคม 2012.

1. sunisa005

sunisa005 เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011
    เมื่อคืน 9-1-55 ดิฉันฝันเห็นเปรต ดิฉันไม่เข้าใจความหมาย ไม่เคยฝันแบบนี้เลย คนที่เป็นเปรตเป็นคนในครอบครัวดิฉันด้วย รบกวนผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างด้วยคะ ขอบคุณคะ

2. sazaki

sazaki เป็นที่รู้จักกันดี

ขอส่วนบุญครับ แสดงว่าญาติคุณไปเป็นเปรตประเภทหนึ่งด้วยกรรมที่ร่วมทำกันมาเลยสามารถมาขอส่วนบุญกับคุณครับ คุณควรรีบไปทำบุญอุทิศให้เขาครับ
    คืนหนึ่ง พระสารีบุตร ไปแดนเปรต พบเปรตหญิงคนหนึ่ง ซูบ ผอมหิวโหยมาก ท่านจึงถามว่า เมื่อเป็นมนุษย์เธอทำความชั่วทางกาย วาจา ใจ อย่างไรหรือ จึงอดอยากหิวโหยอย่างนี้ เปรต กราบเรียนว่า เมื่อเป็นมนุษย์ไม่เคยให้ทานเลย จึงเกิดมาเป็นเปรต อดอยากอย่างนี้ พระคุณเจ้าจะสงเคราะห์ โปรดถวายทานแด่พระสงฆ์แล้วอุทิศให้ฉัน ฉันจะมีความสุข มิฉะนั้น ฉันจะต้องทุกข์อย่างนี้ไป ๕๐๐ ปี<O:p></O:p>
    พระสารีบุตร รับจะสงเคราะห์เธอ รุ่งขึ้นจึงถวายข้าวหน่อยหนึ่งประมาณเท่าฝ่ามือ น้ำหนึ่งขัน ถวายแด่พระรูปหนึ่ง แล้วอุทิศให้เธอ เมื่อท่านอุทิศแล้ว รูปกายเธอสวยทันที มีวิมานสวย มีเครื่องแต่งกายมากมาย เธอเข้ามาหาพระสารีบุตร ด้วยภาพของนางฟ้าที่สวยงาม พร้อมเครื่องประดับแพรวพราว<O:p</O:p

พระสารีบุตร ถามเธอว่า เธอมาจากไหน วิมานสวย เครื่องประดับสวย รูปสวย เธอทำบุญอะไรไว้ให้ในสมัยที่เป็นมนุษย์<O:p</O:p
    เธอตอบว่า ฉันเป็นเปรต ที่พระคุณเจ้าไปพบที่ดินเปรตเมื่อคืนวานนี้ และเมื่อเช้านี้ พระคุณเจ้าได้ถวายทานแด่พระสงฆ์รูปหนึ่ง ด้วยข้าวฝ่ามือหนึ่ง น้ำขันหนึ่ง อุทิศส่วนกุศลให้ฉัน ด้วยบุญเพียงเท่านี้ เป็นเหตุให้ฉันมีรูปเป็นทิพย์ มีวิมานทิพย์ที่สวยงามมีเครื่องประดับอันเป็นทิพย์เจ้าค่ะ เมื่อกราบเรียนแล้วเธอก็ลากลับไป...
    <O:p</O:pอยากให้คุณถวายสังฆทานให้เขา ถวายพระพุทธรูปด้วย ทำบุญวิหารทานให้ด้วย เจาะจงไปบอกชื่อเลยนะครับว่าผลบุญนี้ขออุทิศให้ ชื่อ... ขอให้เขามาอนุโมทนาด้วย ไม่แน่ครับคืนต่อมาเขาอาจจะมาในแบบเทวดาหรือนางฟ้าก็ได้ เขาจะทรมานหรือมีความสุขก็อยู่ที่คุณแล้วครับ

3. sunisa005

sunisa005 เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011
    ขอบคุณมากๆคะ เดี๋ยววันเสาร์ 14-1-55 นี้จะไปทำบุญอุทิศให้กับเขาโดยตรง ขอบคุณมากๆ นะคะ ตั้งแต่ปฏิบัติธรรมมาฝันเห็นแต่เรื่องเเปลกๆคะ