พระกริ่งจีนใหญ่

ในห้อง 'ห้องแสดงวัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย jame7, 27 ตุลาคม 2018.

1. jame7

jame7 เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2010
    01.พระกริ่งใหญ่.หน้า.jpg 01.พระกริ่งใหญ่.หลัง.jpg 01.พระกริ่งใหญ่.ก้น.jpg 333332พระกริ่งใหญ่ .151058.หน้า.เล็ก.jpg22222222225000.jpg พระกริ่งใหญ่ 311260 .วัดส่วนสูง.jpg222.jpg ขอเข้ามาศึกษากันนะครับ พระกริ่งจีนใหญ่ผม ตรงกลางอกจะมีตอกทีละจุดออกมาเป็นภาษาจีน ไม่ทราบความหมาย และตอกทั่วตัวด้านหน้า ถ้าเป็นของเลียนแบบจะตอกทำไม พระเดิมล้างมา พระกริ่งใหญ่ ผม สูง 4.5 ซม.กว้าง 2.5 ซม ไม่มีพระกริ่งในประเทศที่ถอดพิมพ์เหมือนองค์นี้องค์จะใหญ่กว่ากริ่งใหญ่วัดสุทัศน์เล็กน้อย สมชื่อพระกริ่งใหญ่จริงๆ มีคนจะมาขอถอดแบบพิมพ์ ผมไม่ให้จะเก็บไว้ทำบุญเพื่ออนาคตมีโอกาสจะให้วัดที่จะสร้างพระกริ่งไปถอดแบบพิมพ์เพื่ออนุรักษ์แบบพระกริ่งจีนนี้ไว้ ตามที่ผมอ่านหนังสือเซียนเก่ามาเขาว่าอายุไม่น่าถึงพันปี อย่างมากก็แค่หลักร้อยปีเท่านั้น ในโลกคงมีไม่ถึง ร้อยองค์ ใครมาบอกเก๊คุณมีกริ่งเก๊แบบนี้หรือเปล่า เอากริ่งแบบนี้มาให้ดู ผมไม่เชื่อเพราะไม่เคยเห็นเก๊องค์ที่สอง ที่เห็นกริ่งใหญ่จีนก็เห็นแต่รูปถ่ายในหนังสือทั้งนั้น องค์ผมถ่ายมาให้เห็นเพื่อศึกษาและแลกเปลี่ยนความรู้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2018