พระคำข้าวรุ่นพิเศษ พิเศษยังไง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Wannachai001, 26 กุมภาพันธ์ 2024.

1. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    80

พระคำข้าวรุ่นพิเศษ พิเศษยังไง

อาจารย์ยกทรง : ก็มาถึงธัมมวิโมกข์ฉบับปัจจุบันเลยว่า วันวิสาขบูชาปี 35 นี้จะออกพระรุ่นพิเศษนี่ครับ ที่จะกราบเรียนถามก็คือว่า จะต้องจองล่วงหน้าก่อนหรือว่าไม่ต้อง

หลวงพ่อ : จองล่วงหน้าไม่เอาไม่ต้องจอง จำล่วงหน้านี่เอา มัดจำเอา จองไม่เอา

อาจารย์ยกทรง : โอ้โฮ..รอบคอบขนาดนี้

หลวงพ่อ : ใช่ มัดจำเป็นเรื่องมัดจำ เรื่องเอาจริงๆ ต้องเสียสตางค์ใหม่นะ

อาจารย์ยกทรง : โอ..มัดจำนี่หายไปเลย

หลวงพ่อ : หายไปเลย คือว่าไม่แน่ว่าจะออกวิสาขะอย่างไร ทันไม่ทันก็ไม่รู้

อาจารย์ยกทรง : แต่ส่วนมากจะพยายามให้ทัน

หลวงพ่อ : ใช่ พยายามให้ทัน

อาจารย์ยกทรง : โอ..นี่เป็นบุญของลูกหลานนะ อยู่ก่อนอย่าเพิ่งไปนะ แค่วิสาขะปี 35 นี่เอง

อีกนิดคือว่า ได้ลงในหนังสือว่าด้านหลังเป็น "ยันต์เกราะเพชร" จำลองมาหมดเลยนะ

หลวงพ่อ : ไม่จำลอง ทำเหมือนทุกอย่าง ต้องทำยันต์เกราะเพชรให้ด้วย จึงเป็นกรณีพิเศษใช่ไหม

อาจารย์ยกทรง : คราวนี้จะบรรจุพระบรมสารีริกธาตุด้วยใช่ไหมครับ

หลวงพ่อ : ด้วย ไม่ต้องจุหรอก ไปแปะข้างหน้าให้มองเห็นเลยจ๊ะ

อาจารย์ยกทรง : อ๋อ..เห็นชัดเลยหรือครับ แล้วรุ่นนี้จะมีเกศาผมหรือเปล่าครับ

หลวงพ่อ : เกศาไม่มีอาจจะมีผมก็ได้

อาจารย์ยกทรง : แหม..อุตส่าห์พูด 2 ศัพท์กลัวจะหลงจะลืมนะ เพราะติดใจว่าเกศาหลวงพ่ออีกนาน ต่อไปก็

หลวงพ่อ : เอาอย่างนี้ดีกว่า พระบรมสารีริกธาตุประเสริฐกว่า พระพุทธเจ้าเองนะ

อาจารย์ยกทรง : ครับๆ ก็เป็นอันว่าพักผ่อนกันได้ พอแล้วนะ ผมเป็นห่วงหลวงพ่อไม่ใช่อะไรหรอกครับ

หลวงพ่อ : อย่างไรๆ ก็ไปต่ออีกได้ ฉันก็ไปห่วงในฝัน เพราะว่ายังถวายไม่ครบ

อาจารย์ยกทรง : เดี๋ยวรถหาย เดี๋ยวสร้อยหายนะ เจ้านี้ยังห่วงอีกก็เกินไป

หลวงพ่อ : ไอ้หายเหยฉันไม่ห่วงหรอก ห่วงยังให้น้อยไป

อาจารย์ยกทรง : แสดงว่าหลวงพ่อยังมีเมตตา

หลวงพ่อ : โธ่ ยังคิดถึงมันเสมอไอ้นี่ มาทีไรคิดถึงไอัขวัญ พอเจอะหน้าได้สตางค์ทุกที

อาจารย์ยกทรง : อ๋อ..มิน่าล่ะ เอาละนะแค่นี้นะ

(จากหนังสือ "รวมคำสอนธรรมปฏิบัติ" เล่ม 15 หน้า 365-366)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กุมภาพันธ์ 2024