พระคำข้าว ต้องท่องบทสวด อิติปิโส อันไหนครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย runchoo_man, 9 พฤษภาคม 2008.

1. runchoo_man

runchoo_man เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2007
    คือผมมีพระคำข้าว แล้วผมอ่านตามใบปลิวที่แนบมา ว่าให้ท่อง นะโม 3 จบ แล้วตามด้วย อิติปิโส

ไม่ทราบว่าบท อิติปิโส นี่คืออันไหนครับ ผมมีหนังสือสวดมนต์ พอเปิดมา ก้อเจอบท อิติปิโส เกือบ20 หน้าได้ หรือผมดูผิดอัน หรือ มีแบบย่อ

วานผู้รู้ช่วยกรุณาช่วยบอกทีนะครับว่า บท อิติปิโส ที่ท่องบูชาพระคำข้าวนั้น
    มีเนื้อหาแค่ไหนบ้างครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

2. ยอดธง

ยอดธง เป็นที่รู้จักกันดี

วิธีอาราธนา พระคำข้าว และ พระหางหมาก

[​IMG]คำอาราธนา ให้ระลึกถึงพระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหมด รวมทั้ง เทวดาและพรหม ครูบาอาจารย์ทั้งหมด มีหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค อ.เสนา จ.อยุธยา เป็นที่สุด แล้วตั้งนะโม ๓ จบ ปฎิบัติตามปกติว่า อิติปิโส ๑ จบ หลังจากนั้นให้อธิษฐานเอาตามความประสงค์ เมื่ออธิษฐานแล้ว ปลุกด้วยคาถาปลุกพระของหลวงพ่อปานว่า

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      85.6 KB
      เปิดดู:
      3,097
      ขนาดไฟล์:
      94.1 KB
      เปิดดู:
      177
      ขนาดไฟล์:
      91.9 KB
      เปิดดู:
      169
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2008
  3. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    บทอาราธนา....

(*) หมายถึงอิติปิโส 3 ห้อง(*)
    นมัสการพระพุทธเจ้า
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ

๑. พุทธคุณ
    อิติปิโส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะ สัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู
    อนุตตะโร ปุริสะธัมมะสาระถิ สัตถาเทวมนุสสานัง พุทโธภะคะวาติ

๒. ธรรมคุณ
    สวากขาโต ภะคะวะตาธัมโม สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก ปัจจัตตังเวทิตัพโพ วิญญูหิติ

๓. สังฆคุณ
    สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    ยะทิทังจัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะปุริสะปุคคะลา เอสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเนยโย อัญชะลีกะระณีโย อะนุตตะรัง ปุญญักเขตตัง โลกัสสาติ

<HR>

4. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ก่อนอารธนาพระควรกราบขอขมาพระรัตนตรัย และพรหมเทวดาผู้ดูแลพระก่อนก่อนจะดีมากครับ
    ขอกราบโมทนาสาธุครับ สาธุ...

5. runchoo_man

runchoo_man เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2007
    ขอบคุณสำหรับความเห็นของทุกคนที่สละเวลามาบอกครับ

6. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    *-* ขออนุโมทนาด้วยครับ ขอบคุณครับ *-* thaiput007@hotmail.com