ภัยพิบัติที่ควรไม่ประมาท

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ชัยบวร, 12 กันยายน 2011.

1. ชัยบวร

ชัยบวร เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    ขอสวัสดีพี่ ๆ เพื่อน ๆ ทุกท่าน ผมมาโพสเป็นครั้งแรก มีเรื่องจะเตือนดังนี้ครับ เมื่อประมาณ 5 ปีที่แล้ว ผมอ่านเจอบทความของคุณสันติรักษ์ เศวตอาชา เรื่อง "มีกรณีน้ำท่วมโลกแบบไทย ๆ" ซึ่งนักเขียนคนนี้ได้เตือนไว้ว่าให้ระวังปีเถาะ ซึ่งก็คือปี 2554 ปีนี้นั่นเองจะเกิดน้ำท่วมตามเพลงกล่อมเด็กโบราณของไทย (ไปหาอ่านเอง) ซึ่งปัจจุบันเกิดขึ้นจริง และได้ทราบจากท่านเจ้าคุณวัดพระอารามหลวงท่านหนึ่งบอกว่า (ไม่บอกนะครับว่าที่ไหน) มีคนหนึ่งมาบอกท่านว่า เหตุการณ์นี้ตรงกับพุทธทำนายและเพลงกล่อมเด็กโบราณที่จะเริ่มในปีเถาะนี้ (เพลงกล่อมเด็กนี้คือ "โยกเยกเลย น้ำท่วมเมฆ กระต่ายลอยคอ (ปีเถาะ) หมาหางงอ (ปีจอ) กอดคอโยกเยก" และบอกอีกว่าให้ระวังปีหน้าซึ่งเป็นปีมะโรง (คติไทย) หมายถึง พญานาค จะมีเรื่องเกี่ยวกับน้ำ และ (คติจีน) หมายถึง มังกร จะมีเรื่องเกี่ยวกับ ไฟ ให้ระวังช่วงเดือนเมษายนไว้ โดยเฉพาะภาคเหนือ เพราะในช่วงดังกล่าวเมื่อปี พ.ศ. 1088 นครโยนกนาคพันธ์ได้จมแผ่นดินเพราะแผ่นดินไหวมาแล้วครับ และคน ๆ นี้ยังบอกท่านเจ้าคุณอีกว่าจะเกิดเหตุการณ์ภัยพิบัติและเหตุร้ายไปจนถึงปีจอตามเพลงกล่อมเด็ก พ้นปีจอไปแล้วจะเป็นปีพระโพธิสัตว์แล้ว ผมคาดว่าน่าจะเป็นคุณสันติรักษ์ เศวตอาชานั่นแหละไปบอกท่านเจ้าคุณแน่นอนครับ อย่างไรก็ดี ระมัดระวังกันไว้นะ อย่าประมาท

2. ขุนเวช

ขุนเวช เป็นที่รู้จักกันดี

โอเค.......รับรู้ :d