ภาพเก่าเจ้าพ่อพระกาฬ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย chanavee, 11 กุมภาพันธ์ 2012.

1. chanavee

chanavee สมาชิก

ภาพเก่าเจ้าพ่อพระกาฬ มีพี่ๆท่านใดพอรู้ไหมครับว่าออกวัดไหน ได้มา10กว่าปีแล้วแต่เพิ่งหาเจอตอนขยับหิ้งใหม่ เขียนด้วยดินสอ กระดาษเก่าเหลือง กรอบไม้แล้วตอกตะปูยึดกระจกด้านหลัง ไม้หักหมดแล้ว ปิดทองเก่าติดแน่นกับกระดาษเลย ใครทราบบอกผมหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      460.2 KB
      เปิดดู:
      2,057
      ขนาดไฟล์:
      411.2 KB
      เปิดดู:
      355
  2. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

จากภาพสัมผัสได้ถึงความขลัง เอาละผมเริ่มดูพระแบบจับพลังแล้ว ล้อเล่นสนุก ๆ กันน่ะครับท่านเจ้าของภาพ ภาพนี้ดูขลังได้ใจมาก ๆ

3. nmonthon

nmonthon Active Member

15 พฤศจิกายน 2011
    ไม่ทราบครับ แต่ขอเช่ามาบูชาต่อได้มั้ยครับ..

4. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

<LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>
    [​IMG] [​IMG]
    กราบนมัสการองค์พ่อพระกาฬครับ

5. chanavee

ภาพนี้เท่าที่ผมจำได้ก็มาสภาพนี้แล้วครับได้มาจากพี่ท่านนึงที่รู้จักเมื่อ10กว่าปีที่แล้ว ตอนได้มากรอบก็หักจนจะหลุดเป็นชิ้นๆอยู่แล้วผมคาดว่ารูปนี้ต้องมีอายุมากกว่านั้นแน่นอน เลยเอาไปวางไว้บนหิ้วเพราะไม่อาจแขวนได้ ไม่นานนักผมก็ได้ผ้ายันต์หลวงพ่อเต๋รุ่นแรกผืนใหญ่มาเลยวางทับบังไว้จนลืม แต่รูปจริง ดูขลังมาก พี่ท่านใดพอรู้ก็บอกผมด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ

6. สุรินทร์11

สุรินทร์11 สมาชิก

21 กันยายน 2011
    สาธุ...ผมเคยได้กราบไหว้ท่านตอนนั่งรถเมย์ผ่านครับ..อยู่หลายปีครับ

7. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009

เขาจริงครับ กราบพระกาฬ

8. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ผมกะรอเลื่อยขาพี่แล้วอิอิ

9. โอ๋สะพาน

โอ๋สะพาน เป็นที่รู้จักกันดี

10. chanavee

ขอบคุณพี่ๆที่เข้ามาชมครับ ขนาดภาพa4ต่อกัน2แผ่นครับ ขนาดใหญ่พอควรเลยครับ ผมลองเรียกเพื่อนผมมาช่วยดูครับ เพื่อนผมดูๆแล้วถามว่าเท่าไร ผมตอบไม่ถูกเลย กรอบแบบนี้ควรเอาไปเข้ากรอบใหม่ไหมครับพี่ๆ

11. น้องเกิ้ล

น้องเกิ้ล Active Member

26 พฤศจิกายน 2010
    ผมมีวัตถุมงคลที่ปลุกเสกที่ ศาลพระกาฬ มาแจมได้ไหมครับ เป็นหนุมาน ศาลพระกาฬ ปี 47 รุ่นสะท้านไตรภพ ตอนนี้ส่วนตัวชอบมากครับ ตั้งใจจะตามเก็บให้ครบทุกเนื้อครับ ขาดอยู่เนื้อเดียวตอนนี้คือ เนื้อแร่เหล็กน้ำพี้ พี่ๆเพื่อนๆท่านใด พบเจอ หรือมีแล้วอยากแบ่งให้ pm บอกผมทีครับ องค์ที่ลงรูปให้ชมกันผมปล่อยให้คนอื่นเช่าต่อไปแล้วครับ พอดีได้เนื้อทองทิพย์มา 2 ตน เลยแบ่งต่อให้ไป ตอนปล่อยก็ไม่รู้ราคาหรอกครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

12. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    [​IMG]สุดยอดครับภาพนี้ศักดิ์สิทธิ์มากครับ อนุลักษณ์กรอบเดิมๆไว้ดูขลังดีครับ[​IMG]หนุมานชาญสมร นี่ก็สวยมากครับ สร้างออกมาเยอะไหมครับ

13. น้องเกิ้ล

น้องเกิ้ล Active Member

26 พฤศจิกายน 2010
    ขออนุญาติ พี่เจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ที่ผมมาขอแจมกระทู้ ข้อมูลการสร้างหนุมาน รุ่นสะท้านไตรภพ ปี 47 พิมพ์นั่งอรัญหรือ โขนทรงเครื่อง มีตามนี้ครับ
    เนื้อนวะ สูง 3.3 ซม สร้าง 599 องค์
    เนื้อเหล็กน้ำพี้ สูง 3.3 ซม สร้าง 999 องค์
    เนื้อทองทิพย์ สูง 3.3 ซม สร้าง 1999 องค์ครับ
    เนื้อ งาช้างแกะสลักรูปหนุมาน ฐานมีตะกรุดทองคำ สร้างได้น้อยครับ เท่าที่สอบถามหลายท่านๆ บอกว่า สร้างได้หลักสิบ หรือ ร้อยต้นๆ ครับ และไม่เปิดรับจองด้วยครับ เนื่องจากเป็นงานแกะมือ ทำให้ไม่ทราบจำนวนที่แกะได้สมบูรณ์ เฉพาะเนื้องาช้างตอนนั้น เปิดให้บุชา หลัง พิธีเท่านั้นครับ ==> ขนาดเนื้อ งาช้างจะขนาดย่อยลงมากว่า เนื้อที่บอกข้างต้นหน่อยครับ ผมตามเก็บมานานแล้วครับ เนื่องจากชอบพิมพ์ และดูขลัง แถมพิธีสร้างก็ดูดีอีกครับ เรื่องประสบการณ์ ไม่ขอแชร์นะครับเนื่องจากไม่ต้องการสร้างกระแส และเป็นความเชื่อส่วนบุคคล

14. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

น่าสนใจ......ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

15. chanavee

ไม่เป็นไรครับลองแชร์ๆความเห็นดูครับผมก็นับถือพ่อพระกาฬเหมือนกันครับ

16. Borwonpot

Borwonpot สมาชิก

12 กุมภาพันธ์ 2012
    ขออนุญาติแทรกถามนะคับ กลัวจะไปตั้งกระทู้ใหม่แล้วไม่มีคนตอบ เห็นเป็นวัดถุมงคลเมืองลพบุรี ผมอยากทราบที่มารูปเหมือน พระนารายณ์มหาราชครับ + ถามแหล้วพ่อทวดซักนิดนึงว่าปีไหนวัดไหนคับ ขอบคุณครับ :cool: