มหาเทพกฤษณะ

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย PWDef, 11 ตุลาคม 2022.

1. PWDef

PWDef สมาชิกใหม่

ผู้ไม่รู้ : อ.ทิด ครับ ขอถามเรื่องพระกฤษณะทีครับ
    ว่ามีจริงใหมครับ แล้วถือขลุ่ยเป่าขลุ่ยด้วย ?

อ.tjs : ท่านเป็น อวตาลของพระนารายน์ครับ
    คือมหาเทพ เมื่อถึงเวลาก็ต้องมาสร้างบารมี
    ท่านที่มีบารมีมาก ก็เรียกว่า มหาเทพได้เช่นกัน
    ก็ไม่ต่างจากมหาเทพ ของพราหมณ์ หรือศาสนา อื่นๆ

แปลง่ายๆ คือ จิตนักบุญที่สั่งสมบารมีไว้มาก จิตเหล่านี้ มีหน้าที่สงเคราะห์สรรพสัตว์ ข่วยเหลือสรรพสัตว์
    แต่จะมีแตกต่างคือ พระโพธิสัตว์ มีเป้าหมายชัดเจนคือ นำพาสรรพสัตว์ข้ามทะเลทุกข์สู่แดนพระนิพพาน

มหาเทพ กับมหาโพธิสัตว์ จึงแตกต่างกันที่เป้าหมาย นั่นเองครับ

ดังนั้น บุคคลผู้ที่มีความสำคัญต่อจักรวาลและสรรพสัตว์ ย่อมหมายถึง พระมหาโพธิสัตว์ ผุ้ที่จะมาเป็นพระพุทธเจ้า นั่นเองครับ

อนึ่ง ความเป็นมหาเทพ มหาพรหม เมื่อเปรียบเทียบกับ พระอริยะบุคคล พระอนาคามี และพระอรหันต์บุคคล
    ก็ยังด้อยกว่า

ดังนั้น ไม่แปลกเลยที่ สรณะ อันสูงสุด จึงมีแค่3ส่วนคือ พระพุทธเจ้า พระธรรม และพระสงฆ์ นั่นเองครับ