มันมีโอกาศกระดูกงอกออกมาเองป่าวครับ

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย กระร่อน, 9 ตุลาคม 2020.

1. กระร่อน

กระร่อน จิตฺเตน นียติ โลโก

ผมมีไต๋แข็งๆตรงลิ้นปี้ไม่รู้เนื้องอกหรือกระดูก
    หรือมะเร็งกะไม่รู้มันไม่ได้ปวดอะไรเลยไม่ได้ไปตรวจ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

มีครับ เคยเจอคนที่เป็นมาครับ
    นั่งอยู่ข้างกัน ณ กุฏิพระเกจิมือชื่อท่านหนึ่งครับ
    เจอตรงแนวกระดูกสันหลังช่วงก้นกบ
    เคสนี้อายุไม่มาก ไม่สามารถจัดกระดูกได้เลย
    และจะงอกต่อจากส่วนกระดูกปกตินะครับ

ถ้าตรงใต้ลิ้นปี่ ระหว่างกลางช่วงซี่โครง
    ถ้ากดลงไปแล้ว มันเหมือนปลายมันจะกลมๆหน่อยๆ
    ตรงนั้น มนุษย์โลก มันมีกันทุกคนนะครับ (ยกเว้นว่า จะไม่กลม มีแข็งๆนูนๆมา แต่ยังไม่ค่อย
    มีปรากฏว่า กระดูกไปงอก หรือ มีก้อนเนื้อบริเวณนั้นนะครับ)

เพราะถ้าเป็นก้อนเนื้องอก(มีทั้งแบบจะเป็นอันตรายและไม่เป็นอันตราย)
    หรือ กระดูกงอก ปกติมันจะกดไม่เจอด้วยมือหรอกครับ
    ยกเว้นว่ามันนูนมา ดันหนังจนมองเห็นได้ด้วยตาเปล่าครับ
    ซึ่งมันจะเจอบริเวณ เท้า กับ มือ ครับ

แต่ไม่มันใจก็ไปเอ๊กเรย์ดูได้นะครับ
    หรือไปตรวจสุขภาพประจำปี
    ดูพวก ตับ ถุงน้ำดี พวกท่อไต
    และลำไส้ใหญ่จะดีกว่านะครับ
    อีกอย่าง ผลเอ๊กเรย์ ทำให้เห็น
    สภาพปอดเราด้วย โดยเฉพาะด้านขวาครับ

3. กระร่อน

ขอบคุณครับ

4. นางละเวง555

นางละเวง555 สมาชิก

15 ธันวาคม 2018
    มีคล้ายฟันกรามงอก..คล้ายกระดูกทิ่มออกมาจากเพดาน..แข็งมากแต่ยังมีหนังหุ้มอยู่บางๆ..ไม่เจ็บเป็นมาไม่กี่ปีนี่เอง..ไม่รู้ต้องไปผ่าออกหรือเปล่า..

5. กระร่อน

แถวบ้านเรียกเขี้ยวครับแบบนี้55

6. กระร่อน

มีความรู้สึกเป็นเนื้องอกแต่ยังไม่่่่กลายเป็นเซลมะเร็งเดียวต้องหาโอกาศไปตรวจครับ

7. ฟ้ากับเหว

ฟ้ากับเหว Active Member

ไปหาหมอนะร่อง เลิกสงสัย

8. กระร่อน

มันกะดีนะถ้าเรารู้ว่าเราจะตาย^-^วันไหน55

9. กระร่อน

ใช้ชีวิตต่อสู้กะโรคร้ายกะดูเท่ดีนะผมว่า55

10. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เท่ห์เกิ๊น ไป การรู้ว่าจะตายวันไหน
    ส่วนหนึ่งร่างกายจะมีสติอยู่จนถึงวันนั้นนะ
    ไม่ได้นอนติดเตียง หรือ ว่าหลับไปเลยนะ

การใช้ชีวิตกับโรคร้ายส่วนมากจะเป็นพระสงฆ์ท่านคิดนะ แม้จะมีความสามารถรักษาตัวเองได้ท่านก็ไม่ทำ เพราะท่านตัดร่างกายได้แล้ว

จะต่างกับฆารวาสเด้อ

11. บุรุษไร้เงา

แต่เพื่อความสบายใจ ไปตรวจสุขภาพก็ดีครับ

แต่ส่วนตัวมองว่า ไม่เป็นหรอก
    เฉพาะมะเร็งนะ

12. กระร่อน

กลัวแต่ป่วยติดเตียงนี้ละผมสงสารคนดูแล
    อย่างอื่นกะพอรับได้นะ

13. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
  14. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169
    picture?type=large&width=100&height=100.jpg แพทย์หญิงสลิล
    แพทย์

อาการเจ็บที่ลิ้นปี่ อาจเกิดจาก

- โรคกระเพาอาหารอักเสบ จะทำให้มีอาการปวดบริเวณลิ้นปี่ หรือปวดช่องท้องส่วนบนค่อนไปทางด้านซ้าย อาจปวดแบบจุกแน่น หรือแสบร้อน และปวดร้าวทะลุไปหลังได้ นอกจากนี้อาจมีอาการท้องอืด แน่นท้อง อาหารไม่ย่อย คลื่นไส้ อาเจียน เป็นต้น

- โรคกรดไหลย้อน อาการจะคล้ายๆ กับกระเพาะอาหารอักเสบ แต่จะมีอาการแสบร้อนกลางอกหรือแน่นหน้าอกร่วมด้วย หรือมีน้ำรสเปรี้ยวหรือขมในคอ หรือเจ็บคอ ระคายเคืองคอ เป็นต้น

- มีนิ่วในถุงน้ำดี ซึ่งมักจะทำให้เกิดอาการปวดท้องบริเวณช่องท้องส่วนบนด้านขวา หรืออาจเป็นบริเวณลิ้นปี่ก็ได้ อาการปวดจะเกิดขึ้นแบบเฉียบพลัน ปวดนานแต่ละครั้งอย่างน้อย 30 นาทีถึงหลายๆชั่วโมง และมักมีอาการคลื่นไส้ อาเจียนร่วมด้วย นอกจากนี้อาจมีอาการอื่นๆ เช่นอาหารไม่ย่อย ท้องอืด ท้องเฟ้อ มีลมในกระเพาะอาหาร เป็นต้น

สำหรับการคลำได้ก้อนนูนที่ลิ้นปี่ ก็น่าจะเกิดจากการมีลมหรือแก๊สในกระเพาะอาหาร ทำให้กระเพาะอาหารพองโตขึ้นและคลำได้แข็งเป็นลูกๆ หรือเป็นก้อนได้ ซึ่งสาเหตุของการมีแก๊ส ก็เกิดจากสาเหตุดังกล่าข้างต้นไป

นอกจากนี้ อาจเป็นส่วนของกระดูกหน้าอกส่วนปลาย ที่อาจนูนกว่าปกติได้ หรือเกิดจากเป็นก้อนเนื้องอกต่างๆ ของชั้นใต้ผิวหนัง เช่น ก้อนเนื้องอกไขมัน หรือเป็นก้อนเนื้องอกของกระดูกหน้าอก หรือกระดูกอ่อนส่วนปลายเป็นต้น

ส่วนอาการแพนิคที่เป็นอยู่ ไม่น่าเป็นสาเหตุที่ทำให้มีก้อน แต่การมีอาการแพนิค อาจส่งผลให้โรกรดไหลย้อนเป็นมากขึ้น และอาจทำให้มีแก๊สในกระเพาะอาหารมากขึ้น จึงทำให้คลำได้เป็นก้อนก็ได้

หากอาการเจ็บบริเวณลิ้นปี่เป็นไม่มาก ไม่มีอาการแน่นท้อง แต่ยังคงคลำได้ก้อนอยู่ หรือไม่แน่ใจ ก็ควรไปพบแพทย์เพื่อตรวจหาสาเหตุค่ะ
    :- https://www.pobpad.com/ถาม/หัวข้อ/มีอาการเจ็บนิดๆที่ลิ้น

15. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ผมไม่ทราบครับ แต่ผมว่าถ้ามีอะไรแปลกปลอมในร่างกายของเรา ผมว่าไปให้คุณหมอตรวจก่อนจะเป็นการดีที่สุดครับ ยังไงก็ขอให้ไม่เป็นอะไร แล้วขอให้ทุกอย่างผ่านไปด้วยดีครับ เอาใจช่วยครับ