มายาแห่งจิต

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย สิกขิม, 18 พฤษภาคม 2007.

1. สิกขิม

สิกขิม เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2005
    Psychokinesis คือการใช้พลังจิตของมนุษย์ ในการเคลื่อนย้าย สัตว์ หรือ สิ่งของ ให้เคลื่อนที่ไปได้โดยยังไม่ต้องสัมผัสถูกสิ่งของนั้นๆ

วิน เอี่ยมอ่อง ระบุว่า ตนเองไม่มีความเชื่อในเรื่องพลังจิตหรืออำนาจเหนือธรรมชาติ ทั้งนี้สิ่งที่ตนทำนั้นคือการแสดงซึ่งอาศัยหลักจิตวิทยาในการควบคุมผู้อื่น โดยมีความคล้ายคลึงกับการสะกดจิต ขณะเดียวกันก็มีเรื่องของการควบคุมคลื่นไฟฟ้าในสมองตนเองมาเป็นปัจจัยประกอบด้วย

clip การแสดง

http://video.hunsa.com/watch/?v=mgr97ILunqFV

http://video.hunsa.com/watch/?v=9iEHpjT1cgsj

homepage

http://www.maya-jid.com/homepage1.html

ข้อมูล

http://www.siamrath.co.th/Entertain.asp?ReviewID=173308

2. สิกขิม

สิกขิม เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2005
  3. รัศมีธรรม

รัศมีธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณนะคะที่บอกให้ทราบ ว่าจะตามดู

ขอบคุณค่ะที่นำมาแจ้งให้ทราบ ว่าจะตามดูให้ได้ค่ะ
    หากแต่ในความเป็นจริงแล้ว พลังจิตเป็นพลังงานธรรมชาติรูปหนึ่งนั่นเอง แต่คนสมัยนี้ส่วนใหญ่ไม่รู้จักวิธีการที่จะนำมาใช้ หรือรู้วิธีการนำมาใช้แต่ยังไม่สามารถทำให้มีพลังงาน มากพอ
    (b-oneeye)

4. ศิวิไลซ์

ศิวิไลซ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอยืนยัน การแสดงของคุณวิน ไม่ใช่การใช้พลังจิต ผมส่งจดหมายพูดคุยกับคุณวินหลายครั้ง คุณวินก็ไม่อยากให้ทุกคนคิดว่ามันเป็นพลังจิตเช่นกัน มันเป็นเพียงแค่การแสดง ไม่ได้อาศัยพลังจิตหรือการฝึกจิตเลยแม้แต่นิดเดียว และก็ไม่ใช่กสินด้วย ใคร ๆ ก็ทำได้ทุกคนก็ทำได้ เพียงแค่มีอุปกรณ์ และผมก็พร้อมจะเฉลยให้ฟังได้ทุกเมื่อ ย้ำอีกทีนะครับ ไม่ใช่พลังจิต และไม่ใช่ความสามารถพิเศษ เพียงแค่มีอุปกรณ์ ขอให้ชมด้วยความเพลิดเพลินนะครับไม่ใช่ความงมงาย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      49.6 KB
      เปิดดู:
      122
      ขนาดไฟล์:
      54.4 KB
      เปิดดู:
      98
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2007
  5. kontatip

kontatip เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    อืม

6. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    เคยดูทางทีวีครั้งหนึ่งแล้วอะค่ะ สุดยอดจริงๆ ทำได้ไง อยากทำได้มั่งจัง

7. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

ปรมาจารย์โยดา นี่แหล่ะสุดยอดพลังจิตในการฝึกเหล่าอัศวินเจได แต่ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนโลกไหนกาลไหนก็ตาม ถึงแม้นว่าจะเก่งกาจเยี่ยมยุทธ์สุดยอด ทุกอย่างเมื่อมีเกิดก็ย่อมมีดับ ไม่มีใครหนีพ้นจากความตายไปได้แม้แต่รายเดียว

ทุกอย่างเกิดจากธรรมชาติ และทุกอย่างก็จะคืนกลับสู่ธรรมชาติเช่นเดิม

8. กิเลศเยอะ

กิเลศเยอะ เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2007
    ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า
    มายาจิต
    มายา+จิต
    หลอกว่าเป็นพลังจิตนั้นเอง

9. ThesLong

ThesLong เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2006
    มาอีกแล้ว ครั้งก่อนผมก็เคยโพสของ มายากล เกี่ยวกับพลังจิต พอดีลืมเว็บ
    สังเกตุมั้ยครับ โชว์ตอนกำเหรียญ ว่าเป็นเหรียญที่ทีมงานเตรียมมา
    อยู่เมืองไทยเงิน 5บาท 10บาท มีเยอะ แต่ดันไปเอาเงินนอก คิดแค่นี่ละกัน

10. มหัศฤทธิ์

มหัศฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2006
    จะใช้คำอย่างไรก็แล้วแต่...
    ยังไง ๆ ก็ใช้จิต...
    คิด พูด ทำ
    ...สมองเป็นเพียงเครื่องมือของจิต...
    และทุกคนต้องใช้พลังจิต พลังใจ ในการดำเนินชีวิต
    ดูแล้วก็สนุกดีนะครับ...entertain

11. มหัศฤทธิ์

มหัศฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2006
    สังเกตจากการวัดคลื่นสมอง..
    ( http://video.hunsa.com/watch/?v=9iEHpjT1cgsj )
    ไม่ใช่ว่าหัวใจหยุดเต้นหรอกครับ..แต่เต้นช้าลงมาก..
    เพราะเคยศึกษาพบว่าคนที่อยู่ในอารมณ์ฌานการเต้นของหัวใจจะเต้นเพียงไม่กี่ครั้งต่อนาที(ถ้าจำ(ไม่)ผิดคงประมาณ 5-10 ครั้ง/นาที)
    ( มิได้หมายถึงว่าคุณวินอยู่ในอารมณ์ฌานนะครับ (หรืออาจจะใช้ก็ได้/แล้วแต่จะเรียก))
    แต่ก็ถือว่าปรับอารมณ์ ให้คลื่นสมองเปลี่ยนได้เร็วอย่างนี้ก็เก่งแล้วครับ...
    เป็นความสามารถที่ทุกคนก็ฝึกได้..

มิน่าล่ะครับ...การแสดงทำได้สนุกและแปลกใหม่ดี...
    ...ขี้เกียจคุยแล้วแค่นี้ก่อนนะครับ....

12. illanzer

illanzer เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2005
    คุณ Brushed ยอดเยี่ยมมากครับ 555

13. ศิวิไลซ์

อ่ะ ๆมาๆๆ อยากรู้เฉลยกลไหนของคุณวิน บอกมาเลยครับ
    ผมรู้เฉลยกลของคุณวิน มากกว่า 90 % ของกลทั้งหมดที่คุณวินเคยแสดง
    ไม่ว่าจะเป็นหัวใจหยุดเต้น ขยับสิ่งของ บังคับไฟฟ้า ทำให้กระดาษที่กำในมือลุกเป็นไฟ(ที่ออกรายการเรื่องจริงผ่านจอ) ฯลฯ
    เพราะมันคือมายากลนะครับ อย่างมงาย ต้องเชื่ออย่างมีสตินะครับ

14. กิเลศเยอะ

บอกหน่อยครับ

15. ศิวิไลซ์

อยากรู้อันไหนล่ะครับ บอกมาซิครับ

16. กิเลศเยอะ

17. สุรีย์บุตร

สุรีย์บุตร https://youtu.be/8qf8khXqUjU

26 พฤษภาคม 2006
    จากที่ติดตามดู และได้ดูครั้งล่าสุดจับใจความได้ว่าการฝึก มีอันตรายและอาจผิดกดหมายไทย เรื่องที่ว่าอาจมีอันตรายเท่าที่ดุจากการแสดง งอช้อน2ครั้ง
    เห็นมีการหายใจแรง และมีอาการเหนื่อย เขื่อว่า การหายใจแรงนั้นเพื่อ บังคับให้>หัวใจเต้นเร็วขึ้น<และเชื่อว่าเต้นเร็วมากๆ การที่หัวใจเต้นเร็วอาจทำไห้เกิด พลังบางอย่าง และอาจส่งพลังบางอย่างนั้น ไปที่นิ้วมือ ซึ่งผู้แสดงเรียกพลังนั้นว่า >ไฟฟ้าสถิต<
    ข้าพเจ้าเอง ก็บังคับไห้หัวใจเต้นเร็วขึ้นได้ แต่ไม่ได้ฝึกจริงจัง เพราะกลัวว่าอาจทำไห้>หัวใจวาย<
    ส่วนตัวคิดว่าผู้แสดงไม่ได้โกหก และที่บอกว่าตนเองไม่มีพลังจิตทั้งที่สามารถบอกว่ามีก็ได้ก็นับว่าดีแล้ว ไม่เอาพลังที่มีไปไช้หลอกลวงทั้งที่ทำได้ก็นับว่าดีมากแล้ว ลองคิดดู ถ้าเอาไปทำเป็นปลุกเสกพระอะไรจะเกิดขึ้น . . .
    ที่จริง จะเรียก>มายาจิต<หรือ>พลังจิต<ก็เหมือนกัน เพราะการกระทำทุกอย่าง ล้วนมาจากการสั่งของ>จิต<นั่นเอง
    --------------------------------------------------------------------

18. สุรีย์บุตร

สุรีย์บุตร https://youtu.be/8qf8khXqUjU

26 พฤษภาคม 2006
    ขอยกตัวอย่าง มา ยาของจิต ตามที่ผู้แสดงเรียกนะครับ
    ผมเคยรู้จักการเล่นที่คล้ายมายาของจิตตั้งแต่ตอนเรียน ป.3-ป.4 เรื่องคือ. . .
    การเล่นที่น่าจะเรียกว่า>หินแม่เหล็ก< ไม่รู้ว่าจะมีไครเคยเล่นไหม
    เริ่มจาก เก็บก้อนหินที่แบบที่เขาไช้ผสมปูนมา 3ก้อน ให้เพื่อนหรือคนที่เราต้องการไห้ทดลองเป็นคนถือ ถือหินมือละ1ก้อน ซ้าย1ก้อน ขวา1ก้อน>จับหินโดยไช้ นิ้วชี้ โป้ง กลางนะ<
    และไห้คนที่ถือดันหินทั้ง2ก้อนไห้ชิดๆกัน
    >อาจมีการสั่งไห้ยื่นมามาระดับหน้าอกด้วยก็ได้< จากนั้นบอกไห้คนที่ถือหิน2ก้อนนั้นประกบหินไว้ไห้แน่นแล้วเรา ก็จะเริ่มไช้พลังกับหินทั้ง2ก้อนที่เขาถือดันกันไว้ โดยการเอาหินอีก1ก้อน มาวนไปวนมารอบหินที่เขาถือประกบกันอยู่นั้น
    จะวนไปวนมายังไงก็แล้วแต่ เพื่อไห้เวลาผ่านไปสักพักยิ่งนาน ยิ่งดี. . .ที่จริงไช้แค่มือปล่าวทำท่าส่งพลังจะน่าดูกว่านะ
    จากนั้นก็บอกว่าเอาหละ เอาคนที่ถือหิน2ก้อน ค่อยๆเอาหินที่ประกบกับ
    แยกออกจากกันดูซิ>อย่างช้าๆนะ< . . .จะพบว่า หินนั้นดูดกัน
    สาเหตุที่หิน2ก้อนนั้นดูดเข้าหากันได้กันได้ เพราะอะไร . . .

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2007
  19. ศิวิไลซ์

เอาล่ะครับ กลทุกสิ่งที่คุณวินแสดงที่เกี่ยวกับการบังคับไฟฟ้า ความลับอยู่ที่นี่ที่เดียว

http://www.yigalmesika.com/electric touch.htm

ครั้งหนึ่งคุณวินไม่เคยบอกผมว่าใช้อุปกรณ์นี้ แต่คุณเคยวินบอกผมเป็นนัยๆ ว่า
    ได้หลักการจาก Meska ผมหาเท่าไหร่ก็ไม่เจอ จนเจออุปกรณ์ตัวนี้
    จึงรู้ว่าคุณวินพิมพ์ตัว i ตกไปตัวนึง

สำหรับอุปกรณ์ตัวนี้ จะเป็นเครื่องปล่อยไฟฟ้าเข้าร่างกายเรา แต่ในอัตราที่เรา
    สามารถควบคุมได้ มันจะมีสวิตช์อัจฉริยะ ที่จะควบคุมปริมาณกระแสไฟฟ้าที่จ่ายเข้ามา เราก็สามารถควบคุมกระแสไฟฟ้าได้ด้วยเหตุฉะนี้

ส่วนอันนี้ยังไม่มีขายในไทย ผมขออนุญาติไม่แปลให้ ใครอยากทราบคงต้องแปลเองนะครับ ส่วนกลอื่น ๆ ผมไม่ขอเฉลยนะครับ เพราะมายากลมันจะสนุกก็ต่อเมื่อมันเป็นความลับ

ส่วนที่คุณ damrong บอกว่า "งอช้อน2ครั้ง
    เห็นมีการหายใจแรง และมีอาการเหนื่อย เขื่อว่า การหายใจแรงนั้นเพื่อ บังคับให้>หัวใจเต้นเร็วขึ้น...."

อันนี้เป็นเทคนิคการแสดงเพื่อให้ดูสมจริงเท่านั้นครับ

ส่วนอีกกลที่เป็นกลง่ายๆ ที่ขอนับถือคุณวินว่ากล้าเล่นกับคุณหมอจริง ๆ โดยไม่กลัวคุณหมอจับได้
    ในรายการเรื่องจริงผ่านจอ ก็คือกล หัวใจหยุดเต้น

กลนี้ง่ายมาก แค่คุณนำลูกปิงปองเล็กๆ หรือลูกบอลเล็กๆ มาคล้องไว้ใต้จักแร้ เมื่อคุณต้องการให้ชีพจร
    หยุดเต้น ก็แค่หนีบมันให้แน่น ลูกบอลก็จะไปกดเส้นเลือดใหญ่บริเวณนั้น ทำให้เลือดไม่วิ่งเข้าสู่แขน
    จึงทำให้ดูเหมือนหัวใจหยุดเต้น ความจริงแล้ว หัวใจยังเต้นตามปกติ แต่ชีพจรที่แขน ซึ่งเลือดไหลผ่าน
    เข้าไปไม่ได้เท่านั้นที่หยุดเต้น ลองทำเล่นดูที่บ้านซิครับ แต่อย่าหนีบไว้นานแล้วกันนะครับ
    เพราะว่าหากร่างกายส่วนนั้นขาดเลือดนาน ๆ อาจเป็นอันตรายได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2007
  20. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

[b-hi]
    ตอนเด็กๆผมก็เคยทำครับ สนุกดี แต่ไม่รู้เหตุผล
    มีอีกวิธี ทำให้หินผลักกันได้ด้วยครับ แต่ลืมไปล่ะ(b-uh)