มีผู้ฝากกราบเรียนถามหลวงพี่เล็กครับ

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 12 พฤศจิกายน 2007.

1. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    กระผมได้รับ PM จากคุณหลานซึ่งอยู่ที่ประเทศออสเตรเลีย ฝากมากราบเรียนถามปัญหาจากหลวงพี่เล็กดังนี้ครับ

ขอความกรุณาหลวงพี่เล็กได้โปรดตอบให้คุณหลานทราบด้วยครับ

ขอบพระคุณมากครับ

.

2. dearestguardian

dearestguardian เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ตั้มค่ะ
    หลวงพี่ท่านเมตตอบคำถามเหล่านี้แล้วค่ะ
    ขอบคุณพี่และกราบขอบคุณหลวงพี่มากๆๆค่ะ
    เรื่องของใจ ใจเป็นมโนวิญญาณธาตุ หรือธาตุ
    รู้ใช่ไหมเจ้าค่ะ ใจเป็นส่วนหนึ่งในสังขารธรรมหรือเปล่าเจ้าค่ะ
    >แล้วคำที่ว่า สัพเพธรรมมา อนัตตาติ คือ ธรรมชาติทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่น
    ถือมั่นนั้น งั้นทุกสิ่งที่เกิดกับใจกาย ไม่ว่าเป็นกุศลหรือ อกุศลก็ควรทิ้งใช่
    ไหมเจ้าค่ะ
    ๑. ใช่ ใช่ และ ใช่
    >ใจก็ไม่ใช่สิ่งที่ควรยึด หรือเจ้าค่ะ ธรรมชาติของความคิดละเจ้าค่ะต่อให้คิด
    หรือไม่คิด ใจว่างหรือไม่ว่างมันน้อมไปตามธรรมชาติของมันโดยการสร้างเหตุใช่ไหมเจ้าค่ะ
    ๒. ตอนแรกยึดกุศล ละอกุศล เมื่อกุศลถึงที่สุด ก็จะละกุศลไปด้วย
    >ใครเป็นผู้สร้างเหตุปัจจัยเจ้าค่ะ
    ๓. เหตุปัจจัยทั้งหมดเกิจากอวิชชา
    >
    >ถ้าอย่างนั้นเราปล่อยใจให้ รู้ ปรุง คิด วกๆวนๆอยู่อย่างนั้นตามเรื่องตามราว
    ของมันจะได้ไหมค่ะ หรือต้องคุมมันหน่อยไม่ให้หลงไปเจ้าค่ะเพราะมันเผลอบ่อยๆอยู่
    ดี
    ๔. ควบคุมให้อยู่ในด้านดี ละด้านชั่ว ระวังอย่าให้ชั่วเข้ามา เพียรสร้างดีให้
    เจริญยิ่งขึ้นไป
    >ตกลงปฏิบัติธรรมแล้วได้อะไร สมควรจะได้อะไรเจ้าค่ะ
    ๕. ปฏิบัติเพื่อ ๑.ความสุขในปัจจุบัน ๒.ความสุขในภพหน้า ๓.ความสุขสูงสุดคือ
    หลุดพ้น
    >สภาพรู้ภาวะที่เกิดขึ้นเป็นจิต หรือ เป็นคนละอันกับจิตเจ้าค่ะ
    เป็นการทำงานของจิต

หาก กายไม่ควร
    ยึด สภาวธรรมชาติใดๆที่เกิดขึ้นกับใจไม่ควรยึด ใจควรยึดไหมเจ้าค่ะ
    ยึดดี ละชั่ว ระวังชั่วเกิด เพียรสร้างดีให้เกิด