มีเรื่องแปลกอยากเล่าค่ะ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย มณีดิน, 4 ธันวาคม 2013.

1. มณีดิน

มณีดิน เป็นที่รู้จักกันดี

ครั้งหนึ่งดิฉันมีโอกาสได้ไปอยู่ต่างจังหวัด 1 เดือน และได้พักในบ้านหลังหนึ่ง ที่เคยมีผู้หญิงฆ่าตัวตาย เรื่องผ่านมาไม่ถึงเดือน เจ้าของบ้านพักไม่ได้บอกอะไร แต่วันแรกที่เข้าไปพักก็มีสัมผัสแปลกๆ บอกไม่ถูก เหมือนว่าเป็นห้องที่มีดวงวิญญาณอะไรสักอย่างอยู่ คืนแรกที่พักก่อนนอนได้เจริญสมาธิ ในนิมิตได้พบหญิงผมขาว ในชุดสีขาว จึงเข้าไปกราบ ท่านบอกว่าหญิงที่ตายไปเขาฆ่าตัวตาย แต่ไปเกิดแล้วเป็นงู รุ่งเช้าดิฉันจึงไปถามเจ้าของบ้าน เขาตกใจมาก แล้วถามว่ารู้ได้อย่างไร แล้วจึงเล่าเรื่องทั้งหมดให้ฟัง ส่วนหญิงชราในชุดขาวก็คือแม่ชี ญาติเขาเองที่เสียไปแล้ว ส่วนงูตัวนั้นก็อาศัยอยู่ในบริเวณบ้านจริงๆ แต่ไม่รู้ว่าซอกมุมไหน บางทีก็โผล่มาให้เห็นเป็นบางครั้ง
    คืนต่อมาดิฉันจึงได้อธิษฐานว่าจะทำบุญไปให้ คิดว่า บางทีถ้าเรื่องแบบนี้มีจริง บางทีวิญญาณคนตายอาจต้องการบุญจากเราก็ได้ รุ่งเช้าจึงไปซื้อลอตตารี่ ปรากฏว่า ออกเลยท้าย 3 ตัวได้เงินมา 4พันเอาไว้ทำบุญพอดี เรื่องแปลกๆแบบนี้ เป็นสิ่งที่ไม่เจอกับตัวเองคงไม่มีใครเชื่อ เป็นเรื่องอจินไตยจริงๆค่ะ

2. มณีดิน

ขยายความเรื่องจิตสัมผัสค่ะ...ที่จริงจิตสัมผัสมีอยู่ในตัวของทุกคนอยู่แล้ว ไม่ได้เป็นเรื่องเหนือโลกแต่อย่างใด เพียงแต่ใครจะมีมากน้อย บางคนมาทางความฝัน บางคนก็ส่งเป็นกระแสจิต หรือโทรจิตได้ สัมผัสได้จากอายตนะทั้ง 5ขึ้นอยู่ที่การฝึกฝน เพียงแต่เราเปิดใจ เปิดช่องรับก็อาจได้รับสัณญาณอะไรบางอย่าง เช่น สัมผัสที่รับได้ของดิฉันส่วนใหญ่มาจากนิมิต ที่เจริญสมาธิยกจิตมาได้ในระดับหนึ่ง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น อาจเป็นแค่ความเชื่อส่วนตัว หรือเป็นเรื่องเฉพาะตน ไม่ได้เป็นในทุกคนค่ะ เรื่องที่เจอในครั้งนั้น ก็เป็นสิ่งที่ทดสอบตัวเองอยู่เหมือนกันค่ะ

3. mai321

mai321 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2013
    ช่วยให้เขาพ้นทุกข์ เป็นบุญอันประเสริฐ ครับ

4. emaN resU

emaN resU เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2009
    มันไม่ถึงขั้นอจินไตยหรอก...

มนุษย์ปุถุชนก็สามารถเข้าใจตามอย่างเป็นเหตุเป็นผลได้ไม่ยาก
    เขาทำเองในสิ่งที่ต้องการไม่ได้ เขาก็มีวิธีที่จะให้คนอื่นช่วยทำให้

นิมิตมันชวนคนหลง มันพาคนบ้ามาเยอะแล้วนะ
    มันเกิดก็ปล่อยให้มันดับไป ไม่ใช่ว่ามันดับไปแล้ว แต่เรายังไม่ยอมจบ ไปสร้างเงื่อนไขรายละเอียดต่ออีก... ได้ประโยชน์น้อย พลั้งเผลออาจกลายเป็นโทษ อาจกลายเป็นเป็นมิจฉาทิฐิ

5. มณีดิน

มันก็น่าจะมีเหตุปัจจัยชวนให้คิดว่ามีจริงอยู่นะ ไม่งั้นก็คงไม่ถูกลอตตารีีได้ตังค์ไปทำบุญ ถ้าไม่มีจริงแล้วจะบังเอิญอะไรขนาดนั้น แล้วถ้าเขาไม่สื่อสัมผัสทางนิมิต แล้วจะติดต่อทางไหนได้ หรือถ้าเป็นความฝันก็คงไม่เชื่อแน่ๆ เพราะปรกติก็ไม่ค่อยได้ฝันอะไรอยู่แล้ว

6. kimberly

kimberly เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    มีเรื่องแปลกอยากเล่าเหมือนกัน ขอลำดับเหตุการณ์ก่อน.(ค่อนข้างเหลือเชื่อเกินไปเล็กน้อย)

7. มณีดิน

รอฟังเรื่องเล่าอยู่ค่ะ

8. kimberly

คุณมณีคิดว่าบุคคลที่สามารถส่งกระแสจิตสั่งการได้เนี่ย น่าจะประมาณไหนดีอ่ะคะ?คนที่ไม่ยอมนอนในตอนกลางคืน
    ประมาณว่าจิตตื่นตลอดเวลา พักผ่อนไม่ได้ จิตไม่ยอมพัก อันตรายไหมคะ?

9. มณีดิน

ถึงขั้นกระแสจิตสั่งการได้ ถ้าเป็นทางธรรมคืออภิญญาญาณ โดยสว่นตัวคิดว่าต้องเป็นระดับอริยสงฆ์เจ้าค่ะ แต่บางคนอาจมีสัญญาเดิมที่ติดมาจากภพชาติก่อนก็เป็นได้เหมือนกัน หรือเกิดจากการฝึกก็มี
    อภิญญา หมายถึงคุณสมบัติพิเศษของพระอริยบุคคลซึ่งเป็นเหตุให้มีอิทธิฤทธิ์ต่างๆ มี 6 อย่าง คือ

อิทธิวิธิ แสดงฤทธิ์ได้ เช่น ล่องหนได้ เหาะได้ ดำดินได้
    ทิพพโสต มีหูทิพย์
    เจโตปริยญาณ กำหนดรู้ใจผู้อื่นได้
    ปุพเพนิวาสานุสติญาณ ระลึกชาติได้
    ทิพพจักขุ มีตาทิพย์
    อาสวักขยญาณ รู้การทำอาสวะให้สิ้นไป
    คิดว่าการส่งกระแสจิตน่าจะอยู่ในระดับ เจโต ก็น่าจะส่งได้
    แต่ก็มีบางคนมีความผูกพันธ์กันทางสายเลือด เช่น แม่ลูก สามีภรรยา พี่น้อง เมื่อมีเหตุร้ายเกิดขึ้นก็ส่งกระแสจิตถึงกันได้ เรื่องนี้น่าสนใจมากค่ะ และเหลือเชื่อด้วย

และที่ว่า จิตไม่หลับ ขนาดนั้นน่าจะไปลองตรวจร่างกายดูด้วยนะคะ บางทีโรคบางโรคก็ทำให้เกิดอาการนอนไม่หลับผิดปรกติด้วยเหมือนกัน หรืออาจจะใช้ทางธรรมแก้ คือ ไปทำบุญ ทำสังฆทาน หรืออื่นๆ อธิษฐานขออโหสิกรรม เผื่อจะช่วยได้นะคะ
    สาธุ เจริญในธรรมค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2013
  10. kimberly

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง อิฉันคงจะแย่แล้วล่ะค่ะ

11. มณีดิน

เคยไปฝึกอบรมวิชาสั่งจิต อาจารย์บอกว่า คนเราสามารถสั่งจิตได้ คือเราสั่งให้ตัวเองหลับได้ ตื่นเวลาที่ต้องการได้ คือเหมือนการตั้งโปรแกรมค่ะ ต้องอาศัยเวลาด้วย ทำไปเรื่อยๆนะคะ เมื่อก่อนดิฉันต้องใช้นาฬิกาปลุก เดี๋ยวนี้ไม่ต้องใช้เลยค่ะ ตื่นตี5 ทุกวันตรงเวลา ลองดูนะคะ เป็นอีกทางเผื่อช่วยได้

12. kimberly

ขอขมาพอจะได้ป่าว?

13. มณีดิน

ขอขมาหรือขออโหสิกรรมก็คือสิ่งเดียวกันค่ะ เหมือนเช่นว่าเราอาจเคยทำให้ใครโกรธ แต่พอเราขอโทษ คนที่โกรธเราอาจให้อภัย หรือแม้ว่ายังไม่อยากให้อภัยตอนนี้ แต่ถ้าเราขอบ่อยๆ วันหนึ่งเขาก็ย่อมใจอ่อน ดีกว่าเราไม่ทำอะไรเลยค่ะ

14. kimberly

แต่เขาไม่ใจอ่อนค่ะ.อิฉันขอมาหลายรอบแล้ว.(พอจะมีวิธีไหนอีกคะ?)

15. มณีดิน

ชีวิตเราถูกกำหนดไว้แล้วด้วยกฏแห่งกรรม ดิฉันเองเชื่อว่าไม่มีพลังวิเศษใดๆที่จะสามารถเปลี่ยนแปลงกฏแห่งกรรมได้ เหมือนเช่นคนที่ถึงที่ตายเคยได้ยินไหมคะว่า อยู่เฉยๆก็ยังตายได้ ฉันใดฉันนั้นค่ะ อีกอย่างเพราะคนเราชอบฝืนชะตา และเชื่อผิดๆว่ามีพลังวิเศษอะไรบางอย่างจะทำให้เปลี่ยน ทำให้ตกเป็นเครื่องมือของคนที่ทำมาหากินทางนี้ เสียเงินเสียทองเปล่าๆ ไม่ช่วยอะไรได้เลย การขออโหสิกรรมนั้น ก็เป็นคำสอนของพระพุทธเจ้า แค่เวรระงับด้วยการไม่จองเวร เราก็หยุดกรรมได้ในระดับหนึ่งแล้ว และที่สำคัญทำสิ่งใดก็ต้องคิดไตร่ตรองด้วยสติก่อนตัดสินใจ ยับยั้งความโกรธไม่ให้เกิด เท่ากับหยุดกรรมในอนาคตได้อีกชั้นหนึ่ง และหากเราได้เป็นผู้เจริญแล้วด้วยศีล สมาธิ ปัญญา ย่อมละความโกรธและอโหสิกรรมได้ รวมถึงผู้ที่เป็นเจ้ากรรมนายเวรเราก็อาจระงับโกรธได้ด้วยศลีที่บริสุทธิ์ของเรา
    ขอให้คุณเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะคะ สาธุค่ะ

16. kimberly

ขอบคุณค่ะ.พอจะเข้าใจแหล่ะ(ยิ้ม)
    ปล.เขาเป็นคนดีนะคะ เพียงแต่ว่าพูดไม่ค่อยจะรู้เรื่อง ไม่เป็นไร ทำดีต่อไป อิๆ

17. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินคนรุ่นก่อนเขาว่า ญาติที่ตายมาเยี่ยมบ้าน บางครั้งก็ไม่ได้เกิดเป็นงูหรอกคะ แต่จำแลงตัวมาให้เห็นในรูปงู เลื่อยเข้าบ้านบ้าง แต่หาตัวไม่เจอ

18. มณีดิน

โดยส่วนตัวไม่เชื่อเรื่องการแปลงกายของดวงจิตค่ะ เพราะเวลาที่กายดับไป ดวงจิตก็เป็นแค่วิญญาณซึ่งไม่น่าจะมีพลังที่จะแปลงกาย และดวงจิตของคนธรรมดาด้วยแล้ว หากเป็นระดับอริยะก็ไม่แน่ อาจได้ แต่ว่าเขาจะทำเพื่ออะไร อีกอย่างดวงจิตดวงนี้้ที่ตายไปเขาตายด้วยความโศกเศร้า ทุกข์ที่สุด เพราะเขาฆ่าตัวตาย ดังนั้นจิตสุดท้ายเขาไม่น่าจะเป็นจิตที่มีอิทธิฤทธิ์ใดใดค่ะ น่าจะเป็นการจุติในครรภ์ของแม่งูมากกว่า เป็นความเห็นส่วนตัวนะคะ ท่านอื่นที่มีภูมิธรรมสูงกว่าดิฉันอาจมีความเห็นแต่กต่างก็เป็นได้ กราบสาธุ... เจริญในธรรมค่ะ

19. Muang99

Muang99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กุมภาพันธ์ 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    6
    แวะมาอ่านครับ

เรื่องแปลก ปาฏิหาริย์ ผมก็เคยเจอมาหลายครั้ง

20. มณีดิน

จริงค่ะ คุณ muang99 หากไม่เจอกับตัวก็ไม่เชื่อ เรื่องบางเรื่องเป็นปัจจัตตัง ไม่เจอเองไม่รู้หรอกว่ามันเหลือเชื่อ แต่มีบางคนก็หลอกเพื่อผลประโยชน์บางอย่างก็มี แต่บนโลกใบนี้มีเรื่องแปลกๆอีกเยอะที่เราเข้าไม่ถึง เมื่อเราคิดว่าตัวเองมีสัญญาเดิมหรือของเก่าติดตามมาเยอะ จึงต้องเติมภูมิธรรมในตัวให้มากๆเข้าไว้ สติมาปัญญาเกิด ย่อมไม่หลง แต่ถ้าหลงเมื่อไร นิมิตที่เกิดก็เกิดจากที่เราปรุงแต่งไปเองก็เป็นได้ และต้องไม่เป็นน้ำล้นแก้ว เพราะผู้รู้มากกว่าเรานั้นมีอีกมากมาย ความรู้ดิฉันแค่หางอึ่ง การเจริญสติ เจริญสมาธิอยู่ตลอดเวลา จึงช่วยประคับประคองให้ไม่ออกนอกลู่นอกทางได้เยอะค่ะ