มีใครสนใจร่วมบวชพระ 7,000 รูปไหมค่ะ

ในห้อง 'งานบวช' ตั้งกระทู้โดย yingthai_nk, 17 สิงหาคม 2009.

1. yingthai_nk

yingthai_nk สมาชิก

11 สิงหาคม 2009
    จดหมายจากตัวแทนธรรมทายาทชาวญี่ปุ่น รุ่นแรกของโลก <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    <o:p></o:p>
    <?xml:namespace prefix = v ns = "urn:schemas-microsoft-com:vml" /><v:shapetype id=_x0000_t75 stroked="f" filled="f" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" o:preferrelative="t" o:spt="75" coordsize="21600,21600"><v:stroke joinstyle="miter"></v:stroke><v:formulas><v:f eqn="if lineDrawn pixelLineWidth 0"></v:f><v:f eqn="sum @0 1 0"></v:f><v:f eqn="sum 0 0 @1"></v:f><v:f eqn="prod @2 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @0 0 1"></v:f><v:f eqn="prod @6 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="sum @8 21600 0"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @10 21600 0"></v:f></v:formulas><v:path o:connecttype="rect" gradientshapeok="t" o:extrusionok="f"></v:path><o:lock aspectratio="t" v:ext="edit"></o:lock></v:shapetype><v:shape id=Picture_x0020_1 style="VISIBILITY: visible; WIDTH: 286.5pt; HEIGHT: 225pt" alt="http://www.dmc.tv/images/world_meditation/Thailand3/Inter_Dhamatayata/Suzuki_520815p5.jpg" type="#_x0000_t75" o:spid="_x0000_i1025"><v:imagedata o:title="Suzuki_520815p5" src="file:///C:\DOCUME~1\ACCOUN~1\LOCALS~1\Temp\msohtmlclip1\01\clip_image001.jpg"></v:imagedata></v:shape><o:p></o:p>
    กราบนมัสการคุณครูไม่ใหญ่ที่เคารพอย่างสูงครับ<o:p></o:p>
    ผม...โนริมิจิ ซูซูกิ อายุ 21ปีครับ ผมเกิดและเติบโตเหมือนเด็กวัยรุ่นญี่ปุ่นทั่วๆไป คือ กิน เที่ยว เรียนหนังสือ ทำอย่างนี้ซ้ำๆกันหลายปี จนรู้สึกว่าเป็นชีวิตที่ไม่มีคุณค่า ล่องลอย ไร้จุดหมาย เมื่อผมเรียนจบจากโรงเรียนสอนทางด้านศิลปะการวาดภาพ ผมก็คิดว่าถึงเวลาแล้วที่จะออกเดินทางแสวงหาความจริงของชีวิต ผมเลือกเดินทางไปตามเส้นทางสายไหม ตามรอยบุคคลในประวัติศาสตร์ เพื่อที่จะเรียนรู้ด้วยตนเองว่า พวกเขาได้เคยพบเจออะไรบ้าง มีประสบการณ์ที่ยิ่งใหญ่เพียงใด และพวกเขารู้สึกอย่างไร ในการเดินทางผ่านเส้นทางประวัติศาสตร์สายสำคัญนี้<o:p></o:p>
    <v:shape id=Picture_x0020_2 style="VISIBILITY: visible; WIDTH: 286.5pt; HEIGHT: 225pt" alt="http://www.dmc.tv/images/world_meditation/Thailand3/Inter_Dhamatayata/Suzuki_520815p1.jpg" type="#_x0000_t75" o:spid="_x0000_i1026"><v:imagedata o:title="Suzuki_520815p1" src="file:///C:\DOCUME~1\ACCOUN~1\LOCALS~1\Temp\msohtmlclip1\01\clip_image002.jpg"></v:imagedata></v:shape><o:p></o:p>
    ในวันที่ 21 มีนาคม พ.ศ.2552_ผมมีเพียงกระเป๋าสัมภาระและเอกสารสำคัญ เดินทางจากบ้านมุ่งหน้าไปเมืองปักกิ่ง ประเทศจีน และเริ่มต้นก้าวตามความฝันที่วาดไว้ แต่ผ่านไปได้ครึ่งทางผมก็โดนขโมยเงิน โชคดีที่ผมยังพอมีตั๋วแลกเงินติดตัวอยู่บ้าง พอเป็นค่าเดินทางกลับบ้าน แต่ผมก็ยังไม่เลิกล้มความพยายาม ผมกลับไปยังประเทศจีนเพื่อเริ่มต้นเดินทางครั้งใหม่ ครั้งนี้ผมคิดว่าตัวเองน่าจะรู้ภาษาจีนเอาไว้บ้าง จึงเรียนภาษาจีนอยู่ระยะหนึ่งจนเริ่มพูดได้ ผมก็ออกเดินทางอีกครั้ง คราวนี้ผมซื้อจักรยานเป็นพาหนะ และใช้ขี่ผ่านเมืองต่างๆตามเส้นทางสายไหม หลายพันกิโลเมตร ในใจนั้นผมอยากพบอยากเจอต้นแบบการดำเนินชีวิตที่สมบูรณ์แบบ อยากพบฮีโร่ของผมที่จะเป็นต้นแบบในการดำเนินชีวิตให้กับผม ถ้าผมพบผมจะทำอย่างที่เขาทำ เพื่อจะเป็นอย่างที่เขาเป็น ซึ่งผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับว่าฮีโร่ของผมคนนี้จะเป็นใคร<o:p></o:p>
    <v:shape id=Picture_x0020_3 style="VISIBILITY: visible; WIDTH: 286.5pt; HEIGHT: 225pt" alt="http://www.dmc.tv/images/world_meditation/Thailand3/Inter_Dhamatayata/Suzuki_520815p2.jpg" type="#_x0000_t75" o:spid="_x0000_i1027"><v:imagedata o:title="Suzuki_520815p2" src="file:///C:\DOCUME~1\ACCOUN~1\LOCALS~1\Temp\msohtmlclip1\01\clip_image003.jpg"></v:imagedata></v:shape><o:p></o:p>
    ในระหว่างการเดินทาง ผมได้รับน้ำใจจากคนมากมาย มีหลายคนชวนผมทานข้าวด้วย มีหลายคนเอื้อเฟื้อให้ผมได้มีที่พักหลบลมฝน ผมเดินทางมาจนถึงประเทศลาว ที่นี่ผมได้พบกับคนญี่ปุ่นคนหนึ่ง เราพูดคุยกันแล้วเขาก็บอกผมว่า เขาจะบวชเป็นพระภิกษุในโครงการบวชพระธรรมทายาทสำหรับชาวญี่ปุ่น ที่จะจัดขึ้นที่วัดพระธรรมกาย ประเทศไทย ผมฟังแล้วสะดุดใจอยากจะร่วมบวชด้วย เพราะผมเองก็สนใจในเรื่องพระพุทธศาสนามาก่อน แต่ยังไม่มีโอกาสได้ศึกษาอย่างจริงจัง<o:p></o:p>
    <v:shape id=Picture_x0020_2 style="MARGIN-TOP: 0px; Z-INDEX: 251658240; LEFT: 0px; VISIBILITY: visible; MARGIN-LEFT: 0px; WIDTH: 168.75pt; POSITION: absolute; HEIGHT: 247.5pt; TEXT-ALIGN: left; mso-wrap-distance-left: 0; mso-wrap-distance-right: 0; mso-position-horizontal: left; mso-position-vertical-relative: line" alt="http://www.dmc.tv/images/world_meditation/Thailand3/Inter_Dhamatayata/Suzuki_520815p3.jpg" type="#_x0000_t75" o:spid="_x0000_s1027" o:allowoverlap="f"><v:imagedata o:title="Suzuki_520815p3" src="file:///C:\DOCUME~1\ACCOUN~1\LOCALS~1\Temp\msohtmlclip1\01\clip_image004.jpg"></v:imagedata><?xml:namespace prefix = w ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:word" /><w:wrap type="square" anchory="line"></w:wrap></v:shape> ผมสอบถามรายละเอียดเรื่องการบวชจากเขา พอทราบว่าการบวชเป็นพระภิกษุต้องโกนผม โกนเครา ผมก็เริ่มลังเล เพราะผมกำลังอยู่ในช่วงไว้เคราครับ ไว้เครามาตั้ง 5เดือน...เสียดายครับ แต่คิดไปคิดมาว่าเคราของเรามันก็งอกขึ้นมาเรื่อยๆ ผมจะไว้เคราใหม่เมื่อไหร่ก็ได้ แต่โอกาสที่จะได้บวชแบบนี้อาจจะหาไม่ได้อีกเลยในชีวิต ผมเลยตกลงใจ เอาก็เอา ผมจะบวชครับ ผมขายจักรยานคู่ใจเลยครับ ขายแล้วก็เดินทางจากลาว นั่งรถเข้ามาทางหนองคายมุ่งตรงสู่กรุงเทพฯ แล้วก็โทรศัพท์มาหาพระอาจารย์ที่ท่านดูแลโครงการบวชอยู่ เมื่อท่านพบผม ซักถามสัมภาษณ์พอรู้ประวัติและความตั้งใจที่อยากมาบวชแล้ว ท่านก็ให้ผมเขียนใบสมัครไว้<o:p></o:p>
    วันแรกที่มาถึง ผมยังไม่ได้ถือศีลแปด เพราะยังไม่ได้ทานอะไรมา จึงขออนุญาตพระอาจารย์ไปทานข้าวข้างนอกวัด ตอนออกมาไม่มีปัญหา แต่ตอนจะกลับเข้าไปยังสถานที่อบรมอีกครั้งซิครับเป็นเรื่อง คือ ไม่ว่าจะทำอย่างไรพี่ยามหน้าวัดก็ไม่ยอมให้ผมเข้าไปในวัดครับ ก็สภาพของผมตอนนั้นฝรั่งเห็นยังบอกว่า ยูดูแย่กว่าฮิปปี้ของไอเสียอีก ลองนึกดูซิครับ เด็กหนุ่มคนหนึ่งสวมเสื้อผ้าที่ดูแล้วเหมือนไม่ได้ซักมาหลายอาทิตย์ ผมเผ้าหนวดเครายาวรุงรัง และคงจะมีกลิ่นกายที่เหมือนไม่เคยถูกน้ำมานานหลายสัปดาห์ ถ้าเดินเข้ามาในวัดคงเด่นสะดุดตา พี่ยามก็ทำหน้าที่ดีเยี่ยม ซักฟอกผมเป็นการ<v:shape id=Picture_x0020_3 style="MARGIN-TOP: 0px; Z-INDEX: 251657216; LEFT: 0px; VISIBILITY: visible; MARGIN-LEFT: 128.75pt; WIDTH: 168.75pt; POSITION: absolute; HEIGHT: 247.5pt; TEXT-ALIGN: left; mso-wrap-distance-left: 0; mso-wrap-distance-right: 0; mso-position-horizontal: right; mso-position-vertical-relative: line; mso-position-horizontal-relative: text" alt="http://www.dmc.tv/images/world_meditation/Thailand3/Inter_Dhamatayata/Suzuki_520815p4.jpg" type="#_x0000_t75" o:spid="_x0000_s1026" o:allowoverlap="f"> <v:imagedata o:title="Suzuki_520815p4" src="file:///C:\DOCUME~1\ACCOUN~1\LOCALS~1\Temp\msohtmlclip1\01\clip_image005.jpg"></v:imagedata><w:wrap type="square" anchory="line"></w:wrap></v:shape>ใหญ่ แต่ผมฟังไม่รู้เรื่องตอบไม่ได้ครับ สุดท้ายผมต้องส่งเบอร์โทรศัพท์ของพระอาจารย์ไปให้พี่ยามคุยกับท่านเอง กว่าจะเข้าใจกันได้ กว่าผมจะได้กลับมาสถานที่อบรมก็นานพอควรครับ<o:p></o:p>
    หลังจากวันนั้น พระอาจารย์จับผมอาบน้ำ โกนหนวดโกนเครา ตัดผม ให้ดูดีเป็นผู้เป็นคนขึ้น ผมส่องกระจกดูตัวเองเวลาเข้าห้องน้ำยังเขินๆเลยครับ ตอนนี้ผมตั้งใจซักซ้อมขั้นตอนในการบวช และท่องคำขอบวชได้แล้วนะครับ การมาบวชในครั้งนี้ ผมคิดว่าผมคงได้สัมผัส ได้เรียนรู้ พระพุทธศาสนาที่ผมไม่เคยได้รู้มาก่อนเลยในชีวิต และได้มีส่วนร่วมในประวัติศาสตร์ที่อาจจะไม่มีอีกเลย ที่คนญี่ปุ่นจะมารวมตัวกัน และบวชเป็นพระในพระพุทธศาสนาอย่างนี้ ผมยังแอบหวังในใจลึกๆว่า การบวชคราวนี้ผมคงได้พบฮีโร่ที่ผมรอคอยมานาน ได้พบคนที่จะเป็นต้นแบบในการดำเนินชีวิตของผมครับ<o:p></o:p>
    กราบนมัสการด้วยความเคารพอย่างสูง<o:p></o:p>
    โนริมิจิ ซูซูกิ<o:p></o:p>

2. yingthai_nk

โพสรูปภาพเข้าไปยังงค่ะ ทำไมรูปไม่เข้าไปด้วย
    <?xml:namespace prefix = v ns = "urn:schemas-microsoft-com:vml" /><v:shapetype id=_x0000_t75 stroked="f" filled="f" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" o:preferrelative="t" o:spt="75" coordsize="21600,21600"> <v:stroke joinstyle="miter"></v:stroke><v:formulas><v:f eqn="if lineDrawn pixelLineWidth 0"></v:f><v:f eqn="sum @0 1 0"></v:f><v:f eqn="sum 0 0 @1"></v:f><v:f eqn="prod @2 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @0 0 1"></v:f><v:f eqn="prod @6 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="sum @8 21600 0"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @10 21600 0"></v:f></v:formulas><v:path o:connecttype="rect" gradientshapeok="t" o:extrusionok="f"></v:path><?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:lock aspectratio="t" v:ext="edit"></o:lock></v:shapetype><v:shape id=Picture_x0020_2 style="VISIBILITY: visible; WIDTH: 286.5pt; HEIGHT: 225pt" alt="http://www.dmc.tv/images/world_meditation/Thailand3/Inter_Dhamatayata/Suzuki_520815p1.jpg" type="#_x0000_t75" o:spid="_x0000_i1025"><v:imagedata o:title="Suzuki_520815p1" src="file:///C:\DOCUME~1\ACCOUN~1\LOCALS~1\Temp\msohtmlclip1\01\clip_image001.jpg"></v:imagedata></v:shape>

3. yingthai_nk

แล้วจะมีใครเข้าใจไหม อะ

4. NooF

NooF เป็นที่รู้จักกันดี

สมัครบวชไปเรียบร้อยแล้วครับ 1 ใน 7,000 รูปทั่วประเทศ ^^

สปอตการบวชครับ

[VDO]http://www.dmc.tv/mmdownload.php?file=/spot_dmc/520713_ordination7000(new).wmv[/VDO]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2009
  5. NooF

NooF เป็นที่รู้จักกันดี

"สร้าง พระ ให้เป็นพระแท้" "สร้าง คน ให้เป็นคนดีที่โลกต้องการ"

โอกาสครั้งสำคัญ ร่วมเป็นหนึ่งในมหากุศลอันยิ่งใหญ่
    ครั้งแรกในประวัติศาสตร์การสร้างบารมี
    อุปสมบทหมู่ธรรมทายาท รุ่นพิเศษ ,๐๐๐ รูป ๗,๐๐๐ ตำบล
    { ระยะเวลาการอบรม ๒๒ สิงหาคม - ๑๑ กันยายน พ.ศ. ๒๕๕๒ } (๒๑ วัน)
    ( รับสมัครภายในวันที่ ๒๒ สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๒ )

โครงการอุปสมบทหมู่ ๗,๐๐๐ รูป ๗,๐๐๐ ตำบล

หลักการและเหตุผล
    ประเทศไทยเป็นดินแดนที่รุ่งเรืองด้วยพระพุทธศาสนามายาวนานนับพันปี พระมหากษัตริย์ไทยนับแต่อดีตถึงปัจจุบันทรงเป็นพุทธศาสนิกชน และทรงอุปถัมภ์บำรุงพระพุทธศาสนาให้รุ่งเรืองสืบต่อกันมา จึงเป็นที่ประจักษ์ว่าพระธรรมคำสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้กลายเป็นรากฐานสำคัญของสังคมไทย ทั้งการปกครอง กฎหมายข้อบังคับ และวัฒนธรรมประเพณีต่างๆ ซึ่งเป็นเหตุแห่งความเจริญรุ่งเรือง และความร่มเย็นเป็นสุขของประชาชนไทยตลอดมา

ปัจจัยหลักประการหนึ่งของการสืบทอดความรุ่งเรืองของพระพุทธศาสนา คือ ประเพณีการบรรพชาอุปสมบทของชายไทยที่อายุครบ ๒๐ ปีบริบูรณ์ เพื่อปลูกฝังศีลธรรมและเรียนรู้หลักการดำเนินชีวิตอย่างถูกต้อง ก่อนเข้ารับผิดชอบหน้าที่ต่างๆในครอบครัวและสังคม ทำให้เมืองไทย เป็นสยามเมืองยิ้ม ผู้คนมีน้ำใจไมตรี เอื้อเฟื้อแบ่งปัน รักบุญกลัวบาป และมีสติยั้งคิด

มูลนิธิธรรมกาย และวัดพระธรรมกาย ร่วมกับ สมาคมองค์การบริหารส่วนตำบลแห่งประเทศไทย เล็งเห็นว่าในภาวะที่บ้านเมืองกำลังต้องการความสมานฉันท์และความสงบเย็น เพื่อดับร้อนวิกฤติปัญหาต่างๆ ที่เกิดขึ้นในปัจจุบัน ทั้งด้านการเมือง สังคม และเศรษฐกิจ ควรจัดให้มีโครงการบรรพชาอุปสมบทหมู่ครั้งใหญ่ขึ้น โดยมีผู้เข้าอุปสมบทจากทุกตำบลทั่วประเทศ ตำบลละ ๑ ท่าน ก็จะเกิดเป็นผลานิสงส์อันยิ่งใหญ่ เป็นการสั่งสมบุญกุศลร่วมกันของทั้งผู้บวช ผู้อุปถัมภ์การบวช และประชาชนชาวไทยทุกคน ซึ่งจะส่งผลเป็นบุญบารมี ความสมัครสมานสามัคคี และความมีสติปัญญา ที่จะนำประเทศไทยให้ฝ่าพ้นวิกฤติไปสู่ความเจริญรุ่งเรืองได้ในที่สุด

วัตถุประสงค์
    ๑. เพื่อให้กระแสธรรมขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า แผ่ปกคลุมทั่วผืนแผ่นดินไทยให้ดับร้อน
    ฝ่าภัยวิกฤติไปสู่ความเข้มแข็งและเจริญรุ่งเรืองต่อไป
    ๒. เพื่อให้ประชาชนทุกตำบลทั่วประเทศได้ร่วมสั่งสมบุญบารมีในโครงการอุปสมบทหมู่และเป็นแบบอย่าง
    อันดีให้เกิดโครงการเช่นนี้ขึ้นทั่วประเทศไทย
    ๓. เพื่อให้ผู้อุปสมบทได้มีโอกาสศึกษาและปฏิบัติธรรมเพื่อเป็นหลักในการดำเนินชีวิตอย่างถูกต้องสืบไป
    ผลานิสงส์ที่จะเกิดขึ้น
    ๑. เกิดมหากุศลบุญบารมีอย่างจะนับจะประมาณมิได้ ที่สามารถยกประเทศไทยให้พ้นจากวิกฤติปัญหา
    และเกิดสิริมงคลดึงดูดโภคทรัพย์ อริยทรัพย์ ความเจริญรุ่งเรืองให้เกิดขึ้นอย่างอัศจรรย์

๒. เกิดกระแสแห่งความร่มเย็น และกระแสความร่วมมือในทางสร้างสรรค์ระหว่างวัด ผู้บริหารตำบลและ
    ประชาชนทั่วประเทศ เพื่อการพัฒนาศีลธรรมและความเจริญในท้องถิ่นอย่างยั่งยืน

๓. สร้างผู้นำต้นแบบทางศีลธรรมให้เกิดขึ้นในสังคมทุกภาคส่วนทั่วประเทศ

๔. ผู้บวชและผู้สนับสนุนการบวช ย่อมได้อานิสงส์เป็นผู้มีสติปัญญา มีสัมมาทิฏฐิ สมบูรณ์ด้วยโภคทรัพย์
    และอริยทรัพย์ ได้เกิดในถิ่นปฏิรูปเทสที่รุ่งเรืองด้วยพระพุทธศาสนาไปนับภพนับชาติไม่ถ้วน

6. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    อ้อ , นึกว่าใครสนใจร่วมงานบวช :)