มโนภาพที่เห็นเกิดจากการปรุงแต่งหรือไม่ ?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Punnulala, 22 สิงหาคม 2021.

1. Punnulala

Punnulala สมาชิกใหม่

21 สิงหาคม 2021
    สวัสดีค่ะ ถ้าตั้งกระทู้ผิดห้องขออภัยค่ะ มีเรื่องมาเล่าเพื่อขอความเห็นท่านที่ผ่านไปผ่านมากระทู้นี้

เมื่อครั้งหนึ่งเราได้เจอชายคนหนึ่งอายุห่างจากเรา 10 กว่าปี ภาพลักษณ์ภายนอกดูดีตามการรับรู้ของเรา ครั้งแรกที่ได้เจอเขาก็เกิดภาพในหัวค่ะ เป็นภาพเด็กผู้ชายวิ่งเล่นอยู่ด้านหน้าชายคนนั้นค่ะ ตอนนั้นก็เข้าใจว่าเขาคงแต่งงานมีลูกแล้ว ภาพที่เห็นเลยคงเป็นแค่จินตนาการของเรา ประมาณว่าเขาดูดีแบบนี้คงมีครอบครัวแล้วแน่เลย แต่ความจริงแล้วเขาโสดค่ะ ตอนนี้ผ่านมา 2 ปีแล้ว ภาพนั้นก็ยังสลัดไม่ออกค่ะ และช่วงปีที่แล้ว ผู้ชายคนนี้ก็ปรากฏในความฝันเราประมาณ 8 ครั้งได้ (ปกติเราไม่ค่อยฝัน ความถี่ระดับนี้ถือว่าบ่อยสำหรับเราค่ะ)

ปัจจุบันนี้เราและเขาก็มีเหตุให้ต้องติดต่อกันอยู่เรื่อยๆ ถ้าประเด็นชู้สาวคงคิดว่าไม่ใช่ เพราะเขาก็ไม่ได้เอ็นดูเราเป็นพิเศษกว่าคนอื่น ส่วนเราก็เคารพเขาค่ะ ถ้าปลาบปลื้มนี่คงใช่ เพราะเขาเป็นคนเก่งเลยอยากจะเป็นแบบเขาค่ะ

อยากทราบว่าภาพที่เราเห็นเป็นเพียงจินตนาการของเราเท่านั้น หรือมันมีอะไรอย่างอื่นหรือเปล่าคะ

ขอบคุณค่ะ

2. ThugLifer

ThugLifer สมาชิกใหม่

16 สิงหาคม 2016
    สวัสดีครับ อย่าไปหลงนิมิตร ฝันมากนะครับ มันเป็นเรื่องปรุงแต่งจิตใต้สำนึก ปล่อยวางเถอะครับ ฟังดูแล้วเหมือนจะให้มันเป็นสิ่งสำคัญให้ได้ ถ้าอยากให้มันพิเศษนิมิตรมันยิ่งพิเศษ ถ้าไม่ให้ค่ามันก็แค่นั้น