ยาแก้โรคความดัน

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Wannachai001, 10 เมษายน 2024.

1. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    80
    ยาแก้โรคความดัน

ผู้ถาม : ปกติหนูรักษาคีล 5 เข้าพิธีเป่ายันต์เกราะเพชรมาหลายครั้งหลายคราแล้ว แต่ว่าปัจจุบันนี้เป็นโรคความดันต่ำ หมอแนะนำให้ดื่มเบียร์จึงจะหาย ถ้าไม่ดื่มมันก็ไม่หาย

ถ้าจะดื่มก็เกรงยันต์หลวงพ่อจะเสื่อมไป จะให้ทำอย่างไรดีเจ้าคะ ?

หลวงพ่อ : หมอโง่ เบียร์น่ะมันดีกรีอ่อนควรจะล่อ "ส.ร.ถ." มันเร่งความดันสูงดี รู้จัก "ส.ร.ถ." ไหม ?

ผู้ถาม : มันเป็นยังไงครับ ?

หลวงพ่อ : สุราเถื่อน

ผู้ถาม : อ๋อ...มีศัพท์ไหม่หรือครับ ?

หลวงพ่อ : ไม่ใช่ศัพท์ใหม่ มีมานานแล้ว
    ความจริงหมอแนะนำไม่ถูกต้อง ฉันนี่ความดันต่ำเป็นปกติไม่เห็นเป็นอะไร อ้อ เป็นนะ

ผู้ถาม : เป็นอะไรครับ ?

หลวงพ่อ : เป็นพระ

ผู้ถาม : โธ่ (หัวเราะ)

หลวงพ่อ : แนะนำส่งเดชไป ถ้าความดันจริงๆถ้าไม่ต่ำมากเกินไป ถ้าต่ำมากก็พูดแบบนี้ไม่ได้
    ตำราวัดวิเศษตระการท่านบอกอย่างนี้นะ ตอนเช้าใช้น้ำข้าว 1 แก้ว (ระวังหมากัดนะ) แล้วถั่วลิสงคั่ว 6 เม็ด ที่เขากินกับข้าวต้มน่ะ ต้องกินไม่เกิน 6 เม็ดนะต่อ 1 ครั้ง 1 วัน ทุกวันความดันจะลด

แต่ถ้าจะให้ดีให้ความดันทรงตัวกินยาท่านปู่พระอินทร์ ยาอย่างละ 300 มีพริกไทย 300 เม็ด กระเทียม 300 กลีบ แห้วหมู 300 หัว ตากแดดให้แห้ง บดให้ละเอียดผสมน้ำผึ้งกินทุกวัน

อย่างนี้ความดันจะทรงตัว ไม่ต้องไปล่อเบียร์ให้พญายมจดหรอก

(จากธัมมวิโมกข์ ปีที่ 7 ฉบับที่ 66 หน้า 131)

****ยาที่หลวงพ่อพูดถึงคือ "ยาเก้าร้อย" ปัจจุบันนี้เปลี่ยนชื่อเป็น “ยาเม็ดและยาแคปซูลพีดี 900”

ส่วนผสมของยาได้รับความเมตตาจากท่านปู่พระอินทร์ ประกอบด้วยพริกไทย 300 เม็ด กระเทียม 300 กลีบ แห้วหมู 300 หัว ตากให้แห้งแล้วบดเข้าด้วยกัน เวลาจะรับประทานให้ผสมน้ำผึ้ง ปั้นเป็นยาลูกกลอน

สรรพคุณเป็นยาปรับระดับความดันของโลหิตให้พอดี คนเป็นความดันโลหิตสูงหรือต่ำทานได้ คนที่รับประทานยานี้เป็นประจำจะทำให้ร่างกายแข็งแรงอีกต่างหาก****