ย่างปูทั้งเป็น

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Wannachai001, 3 มีนาคม 2024.

1. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    80

ย่างปูทั้งเป็น

ผู้ถาม : ย่างปูทั้งเป็นๆ ดิ้นกระแด่วๆ ผู้กินนี่จะมีเวรหรือเปล่าเจ้าคะ?

หลวงพ่อ : ดีมากๆ เวลาที่เขาย่างเราไม่ทาน เขาเลิกย่างเราทาน ไอ้นั่นเราหวังความอิ่มหน่อยเดียวมันก็ไม่ตลอดชีวิต และเราก็คิดฆ่าเขา มันไม่เกิดประโยชน์อะไร ผู้กิน เขาทำมาถ้าเราไม่มีเจตนาร่วมด้วย ไม่เป็นไรนะ

ผู้ถาม : ถ้าเราชี้ล่ะค่ะ?

หลวงพ่อ : นั่น ใช่ เรียบร้อย แม่ทัพย่อมมีโทษมากกว่าผู้บังคับบัญชาจอมบงการเขาเรียกจอมบงการ ใช่ไหม

เอางี้ดีกว่านะ ถ้ามีอะไรขัดข้องไปรู้กันในเวลาตาย ตายแล้วไปไหนล่ะรู้แน่นอนดีไหม ไอ้พูดอย่างนี้ก็ยังไม่แน่นะคุณนะ ตายแล้วใครไปนรกก็ขึ้นมาบอกด้วยว่าทำบาปอะไร หือ..สัตว์นรกร้องยังไง

ผู้ถาม : ไม่ทราบเจ้าค่ะ ไม่เคยไป

หลวงพ่อ : หลวงพ่อเห็นหน้าหลายหนนะ แล้วบอกไม่เคยไป คนไม่เคยตกนรกมีหรือ ทุกคนต้องตกนรก ต้องเคยตกนรก ต้องเคยเกิดเป็นเปรต เป็นอสุรกาย เป็นสัตว์เดรัจฉาน อันนี้เราเป็นทุกอย่าง ใช่ไหม

แต่สัตว์ทุกประเภทนี่เราไม่ทราบ ทั้งนี้เพราะอะไร เพราะก่อนที่เราจะรู้จักบาป บุญคุณโทษที่เป็นอยู่นี่ เราเลวมามากกว่า ก่อนที่เราจะดีนี่นะ ไม่ว่าใคร พระพุทธเจ้าท่านก็ยังคุยได้ ขุมนี้ฉันเคยมาๆ ใช่ไหม ทุกคนไม่เหมือนกัน ไม่ใช่จะไปประณามใครเคยตกนรก ทุกคนต้องเคยตก จนกว่าเราจะรู้ว่าความดีความชั่วมันเป็นอย่างไรนี่นาน เราชั่วมามากกว่า

ไอ้นรกทุกขุมเราเคยเป็นเจ้านายมาก่อน แต่หลวงพ่อแย่หน่อย บารมีไม่ครบถ้วนลืมลงไป 3 ขุม ขุมที่ 7 ขุมที่ 8 กับโลกันต์ลืมลง แต่หลวงพ่อก็แก่แล้ว ไม่กล้าไป เอ็งไปแทนนะ ไปไล่เบี้ยแล้วทุกขุม

เมื่อทำได้ปีแรกไปเที่ยวนรกทุกขุม เที่ยวแล้วก็ถามเขา ถามเทวดาที่นำ ขุมนี้ฉันเคยมากี่ครั้ง เขาจะแสดงให้ดู แต่ละคราวเราทำบาปอะไรย้อนหลัง ขอดูภาพเดิม เขาก็แสดงให้ดู เราต้องทำแบบนั้น ทำไว้เพื่ออะไร เราจะได้ไม่ทำอย่างนั้นต่อไปอีก ใช่ไหม เป็นการยับยั้งตัวเอง ไล่ไปๆ เอ๊ะ..ตั้งแต่ยมโลกีย์ นรกกี่ขุม เรื่อยลงไปถึงขุมที่ 6 พอจะลงไปขุมที่ 7 เขาบอกท่านไม่มีสิทธิ์ท่านไม่เคยมาอยู่ จากนี้ไปไม่เคยมาไม่ต้องไปดู

ฉะนั้น เราดูสมบัติเดิมเราใช่ไหม ดูว่าเราเคยลงขุมไหนบ้าง ทำความผิดอะไรบ้าง อันนี้เราต้องไปนั่งไล่เบี้ยแบบนั้น ถ้าไปไล่เบี้ยแต่สวรรค์อย่างเดียว เรามีความประมาทเกินไปคิดว่าเราดี เราดี แต่ไอ้จุดชั่วเรามีนิดหนึ่งมันพาลงได้ เช่น การค้านี่ตั้งบริษัทห้างร้าน เราคิดการขาดทุนไว้ก่อน ถ้าคิดว่าขายแบบนี้ได้กำไรเท่านั้น ขายแบบนั้นได้กำไรเท่านี้ ไม่ช้าก็พัง ใช่ไหม ต้องคิดระบบการขาดทุน มันจะขาดทุนมุมไหนบ้าง

นี่ถ้าหากว่าเราไปไล่เบี้ยตัวเราเอามา เราก็จะทราบให้บาปเล็กๆ น้อยๆ ที่เราคิดว่ามันไม่เป็นโทษหนักนะ ความจริงมันหนักก็มีเยอะ

ผู้ถาม : ผมเองเมื่อเด็กๆ ฆ่าสัตว์ไว้มากมาย ด้วยความคะนองและซุกซน โตแล้วฟังเทศน์ฟังธรรม เมื่อทราบอย่างนี้ สำนึกได้ อยากจะเรียนถามหลวงพ่อว่าจะทำบุญประเภทไหน จึงจะให้สัตว์เหล่านั้นอโหสิกรรมครับ?

หลวงพ่อ : บอกเรื่องวิธีทำให้ไหม

1.มีความรู้สึกว่า ชีวิตเราต้องตาย

2.ใช้ปัญญาให้เข้าใจตามความเป็นจริง มีความเคารพพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ ด้วยความจริงใจ ไม่สงสัยในความดี แล้วก็

3.ทรงศีล 5 ให้บริสุทธิ์ตลอดเวลา

4.จิตคิดไว้อย่างเดียวว่า ถ้าตายเมื่อไร ขอไปนิพพาน

เพียงแค่นี้เท่านั้นกรรมตามไม่ทัน เพราะว่าท่านเรียกว่า พระโสดาบัน พระโสดาบันมีคุณสมบัติแค่นี้ บาปทั้งหมดจะเป็นบาป ฆ่าสัตว์ จะเป็นบาปขโมยของ บาปเสน่ห์มาก บาปพูดโกหก บาป "เก้าลิน"

ผู้ถาม : อะไรนะครับ

หลวงพ่อ : กินเหล้า

ผู้ถาม : แหม..นานๆ จึงจะเจอบาลีพิเศษ

หลวงพ่อ : ถ้าหากว่าทำจิตได้อย่างนี้นะ บาปทุกประเภทก็ตามไม่ทัน ความสำคัญจริงๆอยู่ที่ศีล 5 ถ้าเราสามารถรักษาศีล 5 อยู่เป็นปกติและเราเคารพพระพุทธเจ้า พระธรรม และพระอริยสงฆ์จริง แล้วก็ไม่ประมาทในชีวิต

(จากธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ 182 เดือนพฤษภาคม 2539 หน้า 96-97)