รบกวนช่วยแนะนำสถานที่ปฏิบัติสมาธิช่วง5-8 พ.ค

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย pitsinee, 4 พฤษภาคม 2005.

1. pitsinee

pitsinee Active Member

1 กุมภาพันธ์ 2005
    พอดีว่าง และคิดว่าจะเรื่มปฏิบัติดูนะค่ะ ท่านผู้รู้พอจะแนะนำสถานที่ทีปฎิบัติที่น่าสนใจให้หน่อยได้ไหมคะ แล้วถ้าไปวัดอัมพวันนี่ต้องนั่งรถยังไงคะ ช่วยที

2. Jdin_buddhism

Jdin_buddhism เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยไปวัดอัมพวันมาแล้วน่ะครับ ถ้าจะไปวัดก็นั่งรถเมล์ (บขส.) สายสิงห์บุรี (ค่ารถ 70 บาท เป็นรถ ปอ.2) จากหมอชิตใหม่ หรือจากท่าดอนเมือง ท่ารังสิต (ฟิวเจอร์) ก็ได้ครับ นั่งรถประมาณ 2 ชั่วโมงเห็นจะได้มั้ง วัดอยู่ทางขวามือ (ตอนไป) ทางซ้ายก่อนถึงนิดนึ่งมีอาคารของการทางอยู่ (เป็นช่วงถนน 2 เลน แยกกันอยู่ อาคารการทางจะอยู่ระหว่างถนน) เดินเข้าไปหรือนั่งมอไซด์รับจ้าง 10 บาทเข้าไปได้เลยครับ เดินเข้าไปในวัดตรงทางเดินเข้าสุดทางเดินก่อนถึงรั้งจะเป็นกุฎิหลวงพ่อจรัล ให้ไปลงทะเบียนก่อน ก่อนเข้าประตูกุฎิหลวงพ่อให้เลี้ยวซ้ายเพื่อไปลงทะเบียน อย่าลืมเอาบัตรประชาชนไปน่ะครับ ชุดขาวเตรียมไปด้วยก็ดีแต่ทางวัดมีให้ 2 ชุด ถ้าเอาไปเองอีกก็จะได้เปลี่ยนได้บ่อยๆ เพราะเหงื่อออกมาก ก็ลองไปดูแล้วกันน่ะครับ ทุกๆเช้ามีใส่บาตรด้วยชุดล่ะ 40 บาท หากจะตักบาตรก็เตรียมเงินไปเพิ่มด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ