รบกวนท่านผู้รู้พิณาพระสมเด็จบางขุนพรหม สภาพใช้งานหนักพอได้ ดูดีหรือแท้ไหม๊ครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย tueynuey, 30 มกราคม 2014.

1. tueynuey

tueynuey สมาชิกใหม่

เป็นอย่างไรวิจารณ์กันได้นะครับ ^^:cool:

2. dd88

dd88 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติ วิจารณ์ ว่าผิดพิมพิมพ์อย่างชัดเจนครับ

3. tueynuey

tueynuey สมาชิกใหม่

อ่อครับ ขอบคุณครับ
    ตอนนี้ผมก็งงๆเหมือนกัน ได้มาครึ่งปี มีคนบอกว่าทั้งแท้ทั้งปลอมเต็มเลย ไปถามพันทิพย์มา
    ล่าสุดมีคนบอกว่าถ้าอยากปล่อยบอก 900000 ก็เลย งงว่าตกลงแท้หรือปลอมวะเนี่ย งงๆ หรือปล่อยเลย หรือเก็บไว้ก่อน สับสนๆ

4. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    พระสมเด็จเล่นตามชอบ ถ้าสากลนิยมก็ต้องหาคนที่ดูขาดครับ
    องค์ของท่านผมชอบ มีอายุ พิมพ์สวยงาม ถ้าอยากจะเก็บไว้ใช้ก็เก็บเถอะครับ
    ส่วนถ้าจะขายผมอยากได้แต่ราคา9แสน ให้คนที่ให้ราคานี้ได้ครับ
    ราคานี้ผมไม่สู้ครับ

5. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    รูปเก่าที่ท่านเคยลงผมยังเก้บไว่เลยครับ
    ถ้าเข้าใจไม่ผิด มีการเอาพระไปล้างมาแล้ว ผมแนะว่าอย่าไปล้าง จะเสียสภาพผิว
    เสียดายของครับ

6. thachapol

thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

ดูแล้วไม่ใช่วัดบางขุนพรหมครับ สภาพเนื้อนวลมวลสารเป็นธรรมชาติเป็นเอกลักษณ์ของวัดระฆังโฆสิตารามแท้ครับ พิมพ์ทรงแบบองค์นี้ สภาพนี้แบบนี้อาจจะไม่ค่อยคุ้นตาเท่าใดนัก แต่ไม่ใช่พระนอกพิมพ์ มีคนให้เก้าแสนจริงๆก็ๆๆแล้วแต่จะตัดสินใจครับ หรือจะเก็บไว้เป็นองค์ครูเพื่อศึกษาเนื้อหามวลสารสภาพความเก่าตามธรรมชาติความหนึกความนุ่มให้รู้แจ้งเห็นจริงสภาพ องค์รวมทั้งหมด แล้วค่อยออกไปตามหาตามเก็บพระสมเด็จฯที่มีเนื้อหาแบบนี้ ขอย้ำต้องแบบนี้เท่านั้นจึงจะเป็นของจริงของแท้วัดระฆังฯ เลือกหาเลือกเก็บแบบที่เป็นพิมพ์ทรงมาตรฐานวงการนิยมที่ดูง่ายๆ ขอบอกว่าท่านเข้าใกล้ความจริงเก้าสิบเปอร์แล้วดีใจด้วยน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 พฤษภาคม 2014
  7. อนิจฺจํ

อนิจฺจํ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010
    900,000 ออกได้ทั้ง 2 ทาง อย่างสมเหตุสมผล
    ถ้ามีความจำเป็นปล่อยออกก็สมควร
    ถ้าไม่เดือดร้อน เก็บไว้เสริมบุญบารมี
    ส่วนตัว...ชอบครับผม

8. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ดูแล้วเนื้อหาก็หนึกนุ่มตาดีนะครับเสียดายภาพใหญ่ไปนิดทำให้ดูเบลอไปหน่อยท่าถ่ายเล็กๆสักหน่อยผมว่าคงสวยใช่เล่นครับ คหสต อ้อแล้วสีพระองค์นี้เหมือนภาพไหนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2014