รวมเกจิสายเหนือ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ลำปางหนา, 15 มกราคม 2011.

1. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณพี่ธรรมพล มากครับ เหรียญแบบนี้ผมว่าถ้าเจอหรือใครมีอยากได้อีกสักเหรียญครับ ถ้าราคาไม่หนักเกิน5-6แดง จะให้ลูกชายแขวนครับ

2. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"ผงหลวงพ่อวัดปากน้ำ ท่านได้ตอนหลวงพ่อสดมาเข้าร่วมพิธีพุทธาภิเษกพระรอดวัดพระสิงห์ จ.เชียงใหม่ครับ"

3. DHAMMAPHOL

"ผมจะลองถามชาวบ้านให้ครับ"

4. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณครับ เหรียญนี้เหรียญเดียว ทำให้ผมไม่อยากหาหลวงพ่ออะไรมาเพิ่มเติมอีกแล้วนะครับ ถ้าไม่นับพุทธพาณิชย์มาเกี่ยวข้องด้วย

เหรียญจตุพรครูบากองแก้ว ญาณวิชโย(รูปเหมือน) รุ่นแรก ปี 2520

เนื้อสัมฤทธิ์หลังยันต์ (กะหลั่ยทอง) พระพิธีใหญ่ๆ เหรียยตอกโค้ดสอง กก วัดต้นยางหลวง จ.เชียงใหม่ สวยเยี่ยม....
    (เหรียญสภาพเดิมๆ..สวยเยี่ยม..)

-ไก่สองตัวใต้ฐานเป็นสัญญลักษณ์ปีเกิดของครูบา โค้ดมีสองแบบคือ “กก”คือ “กก”และคือ “กก”และ”กกก”

ครูบากองแก้วเปรียบเสมือนมือขวาของครูบาศรีวิชัย ท่านเป็นศิษย์รุ่นแรกที่ติดตามครูบาศรีวิชัยไปสร้างทาง เป็นลูกศิษย์ที่ครูบาศรีวิชัยให้คุมการสร้างทางเป็นหลัก ท่านมีความอาวุโวกว่าครูบาวงศ์ ครูบาธรรมชัย ครูบาขาวปี หรือ ครูบาดวงดี ตอนที่ท่านไปสร้างทางนั้น ครูบาวงศ์ยังไม่บวชเป็นพระเลย และท่านเองก็เคยพบครูบาดวงดี ตั้งแต่ยังเป็นเด็กอายุ ๑๓ ปี ท่านติดตามครูบาศรีวิชัยมาตั้งแต่ยังเป็นเณร คงจะพอคาดเดาถึงวิชาที่ท่านได้สืบทอดมาจากครูบาศรีวิชัย

เหรียญ นี้ไม่ใช่เหรียญทองแดง เหมือนอย่างเหรียญทองแดงที่ปั๊มจากโรงงานอย่างที่ปัจจุบันทำกันอย่างง่าย เหรียญนี้มีการนำมวลสารศักดิ์สิทธิ์แล้วหลอม รีดออกมาเป็นแผ่นแล้วถึงจะปั๊ม ทำให้เนื้อเหรียญออกไปทางสัมฤทธิ์

ประวัติการสร้าง
    เหรียญจตุรพร สร้างในปี ๒๕๒๐ คณะกรรมการวัดและคณะศิษยานุศิษย์ได้ดำริที่จะหาทุนสร้างอุโบสถวัดต้นยางหลวง จึงขออนุญาตครูบาจัดสร้างวัตถุมงคลขึ้นชุดหนึ่ง ทางคณะศิษย์ได้รวบรวมวัสดุต่างๆเพื่อนำมาสร้างวัตถุมงคลดังกล่าว ได้แก่ ชนวนพระกริ่งของวัดต่างๆ ตะกรด แผ่นทอง แผ่นเงิน แผ่นทองแดง เหรียญพระคณาจารย์ต่างๆนับร้อย ว่านนับพันชนิด อาทิ
    ผงวิเศษเจ้าคุณนรฯ วัดเทพศิรินทร์,ผงวัดสามปลื้ม ,ผงหลวงพ่อแก้ว,ผงท่านเจ้าคุณวรพรรคปัญญาจารย์ วัดป่า ชลบุรี,ผงหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ และ ชนวนมวลสารอื่นๆอีกเช่น

1.ชนวนพระกริ่งสังฆราช(แพ)
    2.ชนวนพระกริ่งหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ จ.ระยอง
    3.ชนวนพระกริ่งหลวงปู่แหวน
    4.ชนวนพระกริ่งหลวงพ่อเกษม เขมโก
    5.ชนวนพระกริ่งหลวงพ่อบุญเย็น เชียงใหม่
    6.ชนวนพระวัดราชบพิธ พ.ศ.๒๔๘๑
    7.ชนวนวัดสัตตนารถ ราชบุรี
    8.ตะกรุด หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่
    9.ตะกรุดหลวงปู่เอี่ยม วัดสะพานสูง
    10.ตะกรุดหลวงพ่อคง วัดบางกะพร้อม
    11.ตะกรุดหลวงพ่อดิ่ง วัดบางวัว
    12.ตะกรุดหลวงพ่อปาน วัดบางเหี้ย
    13.ตะกรุดพระอาจารย์นำ วัดดอนศาลา
    14.ตะกรุดหลวงพ่อเหมือน วัดกำแพง ราชบุรี
    15.ตะกรุดเก่านับร้อยดอก
    16.แผ่นทอง เงิน ทองแดง หลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณี
    17.แผ่นจารเจ้าคุณวรพรตฯ วัดป่า ชลบุรี
    18.แผ่นจารหลวงพ่อจวน วัดหนองสุ่ม สิงห์บุรี
    19.แผ่นจารหลวงพ่อเชื้อ วัดใหม่บำเพ็ญบุญ ชัยนาท
    20.แผ่นจารครูบาพรหมจักร ครูบาอินทจักร เชียงใหม่
    21.ชนวนพระ๒๕ศตวรรษ
    22.ชนวนพระกริ่งนเรศวรวังจันทร์
    23.ฆ้องห้ามลมห้ามฝนของครูบา
    24.พระบูชาเก่าชำรุดและอื่นๆ .......

สุดยอดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ในการสร้างเหรียญ ผู้สร้างได้ทำการถอดแบบเหรียญนั่งพานของหลวงปู่ทิมมาเฉพาะด้านหน้าเพียงด้านเดียว
    ลักษณะของเหรียญ เป็นเหรียญรูปใบเสมา มีหูในตัว ด้านหน้า เป็นรูปเหมือนครูบากองแก้วเต็มองค์นั่งสมาธิบนโต๊ะฐานขาสิงห์ ภายในซุ้มนาคเกี้ยว ปลายหางนาคจะไขว้กันด้านบนสุดโดยโอบรอบพระพุทธองค์เล็กๆที่อยู่เกือบบนสุด ของเหรียญ ด้านหลังครูบาจะเป็นเสมาธรรมจักร มีตัวหนังสือล้อมรอบว่า”ครูบากองแก้ว ญาณวิชโย วัดต้นยางหลวง ต.ไชยสถาน อ.สารภี จ.เชียงใหม่” มีลายกนกที่อยู่ถัดลำตัวพญานาค สำหรับด้านล่างโต๊ะจะมีรูปไก่สองตัวหันหน้าชนกัน และตอกโค้กว่า”กก” สำหรับพื้นล่างสุดเขียนว่า”ครบรอบ ๘๑ ปี ๒๕๒๐”

ด้านหลังเหรียญจะยกขอบขึ้นมา ตรงกลางเป็นยันต์อิติปิโส ๘ ทิศ
    สำหรับด้านหลังเหรียญนั้นครูบาได้กำหนดให้ใช้ยันต์แบบเดียวกับที่ลงที่ฆ้อง ห้ามลมห้ามฝนของท่าน โดยครูบาเป็นผู้เขียนต้นแบบยันต์ด้านหลังให้ผู้สร้างเอง เป็นที่น่าแปลกใจว่าทำไมด้านหลังของเหรียญจึงมียันต์อิติปิโส ๘ ทิศ (เช่นเดียวกับด้านหลังของเหรียญของหลวงปู่ทิม ทั้งๆที่ครูบาไม่เคยเห็นเหรียญของหลวงปู่ทิมมาก่อน)และยันต์พระเจ้า๑๖ พระองค์ และด้านบนเขียนว่า”ที่ระลึกในการสมทบทุนสร้างพระอุโบสถ” สำหรับด้านล่างสุดเขียนว่า”จตุรพร คณะศิษย์สร้างถวายบูชาพระคุณ รุ่นแรก”

หลังจากสร้างเหรียญสัมฤทธิ์เสร็จ ครูบาก็ได้นำไปแผ่เมตตาจิตจนครบไตรมาส และทางผู้สร้างได้จัดพิธีพุทธาภิเษกใหญ่ที่วัดต้นยางหลวงในเดือน ธ.ค.๒๕๒๐ โดยอาราธนาพระเกจิอาจารย์ชื่อดังทางเชียงใหม่,ลำพูน,ลำปางมาร่วมในพิธี อาทิเช่น
    ครูบาคำแสน,
    ครูบาพรหมจักร,
    ครูบาธรรมชัย,
    ครูบาหล้า,
    ครูบาดวงดี ฯลฯ

-เหรียญท่านพุทธคุณก็คุ้มครองทุกด้าน ทั้งแคล้วคลาดคงกระพัน เมตตามหานิยม

5. DHAMMAPHOL

"ข้อมูลแน่นมากครับ ผมต้องไปค้นหาเหรียญนี้ในตู้พระบ้างแล้วครับ"

6. tee_tores

ครั้งแรกที่เห็น แต่ไม่มีข้อมูลเหรียญนี้ก็คิดอยู่ว่า เหรียญนี้ คล้ายๆ หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ทำใมพระเหนือ ถึงสร้างอ้างอิง หลวงปู่ทิม แต่พอมารู้ประวัติเลย คิดว่ามีเหตุผล และชอบ ยิ่งรู้ว่าประวัติของวัตถุมงคลที่นำมาสร้างยิ่งแล้วใหญ่เลยครับ พี่ธรรมพล

7. DHAMMAPHOL

"การศึกษาความเป็นมาของพระเครื่อง,อัตตชีวประวัติ,ปฏิปทาของหลวงพ่อต่างๆทำให้เราเกิดศรัทธาเพิ่มมากขึ้นครับ"

8. tee_tores

สมาชิกท่านใด พอจะรู้ข้อมูลเหรียญพระพุทธโสธร รุ่นนี้ บ้างครับ ว่า มีพิธีแบบใหน หลวงพ่อท่านใด มาเข้าพิธีบ้างครับ เท่าที่ทราบเห็นบอกว่า มีหลวงพ่อเกษม เขมโก แต่ผมหาข้อมูลไม่เจอ แต่ถามๆ คนแปดริ้วเค้าก็ว่า ปี37 หลวงพ่อเกษมได้รับกิจนิมนต์มาทำพิธี ที่วัดผาณิตาราม ด้วย ? อยากรู้มากๆ ครับ
    [​IMG] [​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      135
      ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      136
  9. tee_tores

ไปเจอในเวบ พระล้านนา เลยนำมาฝากให้ได้อ่านๆ กันครับ

10. ลำปางหนา

ลำปางหนา เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญสวยนะครับ ประวัตินั้นก็ไม่ทราบเช่นกัน แต่เหรียญออกแบบสวยๆ ส่วนตัวผมชอบมากครับ เอาไว้มีโอกาสจะแยกไปไว้อีกกระทู้ดีกว่า น่าจะดี แบบว่าเป็นศิลปะนะครับ เพราะการออกแบบเหรียญ การวางยันต์อักขระต่างๆ เป็นศิลปะชั้นสูงเลยทีเดียว (สำหรับความคิดของผมครับ)

11. ลำปางหนา

ไม่ได้นำพระมาแลกเปลี่ยนกันนานพอสมควร เพราะไม่ค่อยได้มีโอกาสเช่าบูชาซักเท่าไหร่ครับ วันนี้ขอนำมาให้ชมและแนะนำกันเช่นเคย เป็นเหรียญนางกวัก ของครูบากลิ่นกู้ครับ ลองแนะนำกันได้นะครับ

12. ลำปางหนา

ขอเอาเครื่องรางต่างๆมารวมไว้กระทู้นี้ด้วยนะครับ

กะลาแกะ ของครูบานันตา วัดทุ่งม่านใต้ ลำปาง นะครับ แนะนำได้เช่นกันครับ

13. tee_tores

เจ้าของโพสต์ หายไปซะนาน กะว่าจะยึดซะหน่อย คริๆ ล้อเล่นครับ

ขอบคุณพี่ลำปางหนา ที่นำเหรียญกับกะลา มาให้ชมครับ กะลาแกะ อยากหาใว้บูชาบ้างครับ แต่คงต้องรอให้ไปเหนืออีกสักที

14. ลำปางหนา

ถ้าหายหน้าหายตาไป ก็คงต้องฝากคุณตี๋ ช่วยดูแลด้วยนะครับ อิอิ ผมก็ว่างๆมาเล่นบ้าง ตามสมควรแล้วแต่โอกาสอำนวยครับ ขอบคุณคุณตี๋ที่ช่วยดันกระทู้เสมอๆ นะครับ :cool:

15. tee_tores

ไม่เป็นไรครับ ก็เพราะผมก็ คนเหนือ ย่อม ไม่ทิ้ง อะไร ที่เป็น เหนือ ๆ ละครับ..

16. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาเยี่ยมครับ

17. เทียนดับ

เทียนดับ สมาชิกใหม่

สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ ( มือใหม่ด้วยครับ ) พอดีมีหลวงปู่แหวนอยู่เหรียญนึง รบกวนพิจารณาให้หน่อยนะครับ
    ขอบคุณมากครับ

ขนาดไฟล์:
      678.4 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      697.1 KB
      เปิดดู:
      67
  18. ลำปางหนา

ผมมีเหรียญแบบนี้เหรียญนึงครับ แต่เสียดายว่ามันสึกจนมองรายละเอีอดไม่ได้เลยครับ แต่เนื้อเป็นทองเหลืองนะครับ ส่วนเหรียญนี้ผมดูจากรูปนะครับ ส่วนตัวว่าน่าจะดี รอท่านอื่นๆด้วยนะครับ ช่วยๆกัน เพราะผมก็ไม่ถนัดหลวงปู่แหวนซักเท่าไหร่ครับ

19. เทียนดับ

ขอบคุณมากครับ ยังไงผมคงต้องเข้ามารบกวนขอความรู้เรื่อยๆนะครับ (คงไม่รำคาญกันนะครับ )

20. เทียนดับ

รบกวนอีกกระทู้นะครับ องค์นี้ผมได้มาประมาณสิบปีแล้วครับ ( มีผู้ใหญ่จากลำปางให้มาครับ ) ท่านบอกว่าได้มาหลายสิบปีก่อนที่จะให้ผมมาอีกที อยากรบกวนให้ช่วยพิจารณาให้หน่อยครับว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      616.5 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      575.5 KB
      เปิดดู:
      62