ร่วมกันต่อภาพประวัติศาสตร์ชาติไทยที่หายไปที่วัดวรเชษฐ์

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ธัมมนัตา, 23 กันยายน 2007.

1. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    ขอเชิญรวมพลคนรักชาติรักแผ่นดิน
    พบกันเพื่อบวงสรวงใหญ่ดวงพระวิญญาณสมเด็จพระบูรพกษัตริยาธิราชเจ้าทุกๆพระองค์ ได้แก่ สมเด็จพระเจ้าอู่ทองผู้ก่อตั้งกรุงศรีอยุธยา สมเด็จพระนเรศวรมหาราช และสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช 2 มหาราชนักรบผู้ยิ่งใหญ่แห่งแผ่นดินที่ได้กอบกู้ชาติบ้านเมืองให้พ้นวิกฤติ ฯลฯ

วันอาทิตย์ที่ 7 ตุลาคม 2550ที่วัดวรเชษฐ์ นอกเกาะ เวลา 8.00 น.ทำบุญถวายภัตตาหารพระสงฆ์ 89 รูปและเริ่มพิธีบวงสรวง

ร่วมแสดงความจงรักภักดีต่อองค์บูรพกษัตริยาธิราชเจ้าที่ท่านได้สืบสานกู้ชาติ กู้แผ่นดินด้วยเลือดเนื้อ ความทุกข์ยากและตรากตรำในการรักษาแผ่นดินตกทอดมาถึงพวกเราทุกวันนี้

นี่คือโอกาสครั้งสำคัญที่สุดในชีวิตของคนไทยที่จะได้แสดงกตเวทิตาคุณอย่างชัดเจน

สามารถร่วมปฏิบัติธรรมก่อนที่วัด วันศุกร์-เสาร์ที่ 5-6ตุลาคม

การเดินทางมาวัด : สังเกตุจุดสีแดงซ้ายมือสุดของแผนที่และตามภาพดาวเทียม

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2007
  2. ธัมมนัตา

วัดวรเชษฐ์เขตสถิตย์องค์อัฐิพระนเรศวร <O:p</O:p
    ที่เราควรน้อมจิตคิดย้อนหลัง<O:p</O:p
    ได้ทรงหลั่งสิโนทกปกป้องชาติ <O:p</O:p
    กู้เอกราชสร้างไทยให้เสรี<O:p</O:p
    สี่ร้อยปีผ่านไปแสนสลด <O:p</O:p
    วัดถูกลดเป็นวัดร้างไร้ศักดิ์ศรี<O:p</O:p
    สกปรกรกรุงรังทั้งตาปี <O:p</O:p
    ราวไม่มีกตัญญุตาต่อท่านเลย<O:p</O:p
    ขอส่งสารถึงชาวไทยทุกวันนี้ <O:p</O:p
    คนที่ใช้ดินนี้เกิดทั้งหลายเอ๋ย<O:p</O:p
    ขอท่านอย่าได้ปล่อยปละละเลย<O:p</O:p
    เหมือนไม่เคยมีองค์คำเคยนำไทย<O:p</O:p
    เชิญผ่านไป อยุธยาบูชาท่าน<O:p</O:p
    ร่วมช่วยกัน บำรุงวัด ให้พอสม<O:p</O:p
    เสริมพระเกียรติ พระองค์ไว้ให้นิยม<O:p</O:p
    เพื่อชื่นชมองค์พ่อปู่คู่ดินไทย<O:p</O:p
    <O:p</O:p

คณะผู้จงรักภักดีสมเด็จพระนเรศ

ภาพถ่ายเมื่อ23 กันยายน 2550 6.58 น.<!-- / message --><!-- attachments -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กันยายน 2007
  3. ธัมมนัตา

รวมพลคนรักพระนเรศวร

Pra Naresauan.jpg

อันอังคารสังขารของกูนี้<O:p</O:p
    บัดนี้หาสี่ร้อยปีหามีไม่<O:p</O:p
    ถึงกายกู ตัวกูจะจากไป<O:p</O:p
    วิญญาณไซร้ยังอยู่คู่แผ่นดิน<O:p</O:p

ก็แผ่นดินผืนนี้หรือมิใช่<O:p</O:p
    ที่กูสู้ กู้ไว้ให้ลูกหลาน<O:p</O:p
    บัดนี้เหลนโหลนอยู่สุขมานาน<O:p</O:p
    ถึงปราศปราณญาณยังอยู่คู่พวกมึง<O:p</O:p

กูสู้ กู้แผ่นดินไว้ให้อิสระ<O:p</O:p
    นำคนไทยชนะมิรู้สิ้น<O:p</O:p
    ถึงตัวตายไปรักษ์ไว้ซึ่งแผ่นดิน<O:p</O:p
    ปฏิภาณมิเลือนถึงสิ้นปราณ<O:p</O:p

แผ่นดินผืนนี้มีความศักดิ์สิทธ์<O:p</O:p
    แม้มันผู้ใดคิดมุ่งร้ายต้องตายสิ้น<O:p</O:p
    เหตุเพราะกูผู้กอบกู้..กู้แผ่นดิน<O:p</O:p
    ยังดูแลตราบสิ้นทั่วกาลนาน<O:p</O:p

กรุงศรีฯ เคยคลุกคลีด้วยสีเลือด<O:p</O:p
    แผ่นดินเคยลุกเดือดเลือดโลมไหล<O:p</O:p
    แต่ไทยต้องคงนามความเป็นไทย<O:p</O:p
    ถึงไม่มีใครวิญญาณกูจะสู้เอง"<O:p</O:p

จาก วัดวรเชษฐ์ ร้าง(นอกเกาะ) <O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2007
  4. ธัมมนัตา

หากภาพที่เหนือคำอธิบายเหล่านี้มีความหมายต่อท่านแล้ว เชิญพบกันวันที่7 ตุลาคม

Pra Naresuan 4.JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2007
  5. ชานนคนไทย

ชานนคนไทย เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    ขอขอบคุณที่นำเรื่องดีๆมาเล่าให้เพื่อนๆสมาชิกได้รับทราบครับ

ผมไปแน่ครับขอย้อนอดีตกลับไปสมัยครั้งที่เคยร่วมรบกู้อิสระภาพกับท่าน(องค์สมเด็จพระนเรศวรมหาราช)ผู้มีมหาที่คุณอันใหญ่หลวงต่อคนไทยอย่างเราและขอขอขอบคุณแม่ทัพและทหารกล้าทุกท่านที่ยอมสละชีพเพื่อลูกหลานของเราถ้าจะได้ร่วมเพื่อชาติอีกครั้งก็ไม่เสียดายชีวิต,ถ้า มีอะไรให้ช่วยงานครั้งนี้ยินดีรับใช้ครับเมล์ได้24ช.มครับไม่ต้องเกรงใจครับยินดีมาก,จากหัวใจของคนไทยคนหนึ่งครับสัวสดีครับ(ping)

6. konkratoke

konkratoke Active Member

19 มิถุนายน 2007
    เพิ่งไปร่วมทำบุญที่วัดมาเมื่อตอนบ่ายวันนี้เองครับ ในวันที่ 7 ถ้าไม่มีกิจธุระจำเป็นจริงๆ คงจะไปอีกครั้งครับ..

7. p.apichart

p.apichart เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2007
    ด้วยสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณล้นเกล้าล้นกระหม่อมจนหาที่สุดมิได้ ขอถวายกุศลถวายพระพร

ที่มาของภาพอัญเชิญพระบรมศพสู่กรุงศรีอยุธยา(จิตรกรรมฝาผนังพระวิหารวัดสุวรรณดาราม อยุธยา) http://www.naresuanthai.com/

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กันยายน 2007
  8. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

หาแผนที่วัดไม่เจอ ไม่รู้ไปทางไหน ใครมีแผนที่ดาวเทียมเอามาลงหน่อยได้มั้ยครับว่าอยู่ตรงไหน คนจังหวัดอื่นไปไม่ถูก

9. nirvana4485

nirvana4485 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    คับดีคับช่วยๆกันคนละไม่ละมือคับเพื่อการตอบแทนคุณพระองค์ท่านคับ เพื่อนๆเจอกันวันที่ 7 ต.ค. นี้คับสังเกตกันดีๆทักทายกันบ้างนะคับว่ามาจากเวบพลังจิตคับ หรือว่าใครมีความคิดดีๆให้พวกเราไปเจอกันสังเกตที่อะไรดีคับ ช่วยกันคิดทีคับแต่ผมชื่อโจไปหาได้เขารู้จักกัน(คิดว่านะ)555

10. nirvana4485

nirvana4485 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    ขออนุโมทนาคับ เจอกันอีกแล้วคุณธัมมนัตา ยินดียินดี แล้วเจอกัน

11. surapar

surapar เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2007
    จะมีวาสนาได้ไปมั้ยน้อ...

12. CharnK

CharnK เป็นที่รู้จักกันดี

ผมพอจะรู้เส้นทางนิดหน่อย คือ ...
    ถ้าไปทางด่วนบางปะอินทร์ ไปจนสุดทาง เลี้ยวไปทางบางปะอินทร์ ลงจากทางด่วนไม่นาน ก็จะเจอทางเลี้ยวไปทางอยุธยา เป็นถนน 4 เลน มีเกาะกลาง ไปเรื่อย ๆ ตามเส้นทางนั้นจนถึง 4 แยก ที่มีทางไปวัดกษัตราฯ (อยุธยา) เลี้ยวขวา ขับไปอีกไม่นาน จะเห็นพระปรางค์เก่าองค์ใหญ่ทางขวามือ นั่นคือ วัดวรเชษฐ์ฯ นอกเกาะครับ

13. อายุมั่น

อายุมั่น เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานตั้งใจจะไปวัดเชิงท่าและวัดวรเชษฐ์ (นอกเกาะ) เจอแต่วัดเชิงท่าได้ไปกราบบูชาพระเจ้าตากสิน แต่ไปหาวัดวรเชษฐ์ไม่เจอ ถามคนคนแถวๆนั้นเขาก็ไม่รู้ วันที่ 7 ตค จะลองไปหาอีกครั้ง คราวนี้อาจมีวาสนาพอ

14. Anice

Anice เป็นที่รู้จักกันดี

ไปทางเดียวกับวัดไชยวัฒนาราม ให้ถามทางไปวัดไชยแทน
    วัดวรเชษฐ์จะอยู่เลยทางเข้าวัดไชย ไปประมาณ 300-400 เมตร
    ให้สังเกต พระปรางจะอยู่ติดถนน

15. sookkhon

sookkhon Active Member

10 กันยายน 2007
    อยากไปร่วมด้วยสุดหัวใจเลยครับ แต่ไม่สามารถไปได้ครับต้องเดินไปต่างประเทศ อยากร่วมทำบุญด้วยครับ ต้องทำไงครับ

16. ธัมมนัตา

ทางไปวัดวรเชษฐ์

ไปไม่ถูกลองดูตามลิงค์นี้นะครับ
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=86930&page=12

จุดสังเกตหลัก หากเดินทางออกจากเมืองอยุธยาข้ามสะพานข้ามแม่น้ำเจ้าพระยามาทางวัดกษัตรา (ถามชาวบ้านส่วนมากจะรู้จักวัดกษัตรา) จะไปวัดกษัตราฯจะต้องเลี้ยวขวาทันที แต่วัดวรเชษฐ์อยู่ฝั่งซ้ายเลยไปอีก2-3 กม.ก่อนถึงสี่แยก สังเกตุพระปรางค์องค์ใหญ่(ตามรูป)ไว้

อธิษฐานจิตดี ๆ ไปถูกแน่
    วันที่ 7 คนอาจจะมามาก ท่านที่นำรถมาควรมาถึงวัดเช้า ๆ ก่อน 8 โมง เกรงว่าที่จอดรถในวัดจะไม่พอ

รู้จักใครบอกต่อ ๆ ไปด้วยครับ ครั้งนี้เป็นการพิสูจน์พลังสามัคคีของพวกเรา ในการรวมพลเพื่องานใหญ่ต่อไปเบื้องหน้า

17. konkratoke

konkratoke Active Member

19 มิถุนายน 2007
    ผมพอจะรู้ทางครับ ไปจาก กทม. ให้ใช้ถนนเส้นวงแหวนตะวันตก แล้วเลี้ยวซ้ายไปตามถนนเส้นบางประหัน ผ่านศูนย์ศิลปาชีพ(ไม่ใช่บางไทรนะครับ) ตรงไปเรื่อยๆจนถึงแยก วรเชษฐ์ (ข้อสังเกตคือมีป้ายบอกเลี้ยวขวาไปอยุธยา) ก็เลี้ยวขวาไปอยุธยา เลี้ยวไปประมาณ 100 เมตร จะเห็นเจดีย์เก่าๆทางขวามือ นั่นแหละ ใช่เลย วัดวรเชษฐ์ครับผม แต่ป้ายชื่อวัดจะมองหายากสักหน่อยครับ..

18. อายุมั่น

อายุมั่น เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่าต้องเตรียมอะไรไปบ้างคะสำหรับงานบุญครั้งนี้

19. ธัมมนัตา

เครื่องบวงสรวง ที่เคยนำไป ได้แก่ อาหารไทย ผลไม้ไทยๆ ขนมไทย หมากพลู
    (เทียนที่บวงสรวงควรใช้สีแดง)

ส่วนถวายภัตตาหารเพลพระนั้น มีเจ้าภาพแล้วโดยลูกศิษย์ได้จัดเป็นโต๊ะจีน
    เพื่อความสะดวกของวัดเองเพราะมีพระน้อย

ทุกคนที่มาจึงเป็นเจ้าภาพร่วมช่วย ๆ กัน เพราะไม่มีลูกศิษย์อยู่ประจำ ทุกคนล้วนมาด้วยพลังแห่งความภักดี

ปัจจัยทำบุญอื่นตามศรัทธา เช่น การสร้างลานธรรม และงานต่อไปข้างหน้า ควรถวายให้ท่านหลวงปู่สิงห์ทนโดยตรงเท่านั้น

อนุโมทนาครับ

20. จอกแหน

จอกแหน เป็นที่รู้จักกันดี

การพบกันของชาวเว็ปพลังจิตที่วัด ผมคิดว่าต้องระมัดระวังนิดหนึ่งนะครับ เพราะเชื่อว่ามีฝ่ายตรงข้ามคอยจ้องมองอยู่ครับเพื่อความปรอดภัยไม่เสียหลายครับ