วัดสะพานสูงระหว่างปิดตาลพ.ทองสุขกับพระกรุเลือกอะไรดีครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย papex, 20 ตุลาคม 2012.

1. papex

papex เป็นที่รู้จักกันดี

สนใจพระสายวัดสะพานสูงครับ
    งบมีไม่มาก อยากปรึกษาครับ
    ถ้าจะเช่าหาสำหรับขึ้นคอบูชา
    ถ้าต้องเลือกระหว่างพระปิดตาของลพ.ทองสุขพิมพ์เล็ก
    กับพระกรุสะพานสูง
    ควรเลือกอย่างไหนดีครับ
    คือจริงๆ ก็ชอบด้วยกันทั้งคู่ครับ
    ถ้าต้องเลือกจริงๆ อยากขอคำแนะนำครับ
    ขอบคุณมากครับ

2. เอก บ่อทอง

เอก บ่อทอง เป็นที่รู้จักกันดี

พระกรุหลวงปู่เอี่ยมเป็นผู้สร้าง แต่ หลวงปู่กลิ่นเป็นผู้บรรจุกรุนะครับ และมีการแตกกรุจริงๆ จากเด็กที่ไปรื้อค้นเพราะว่าเห็นนกบินเข้าไปในโพรง แต่เวรกรรมมีจริงพวกที่แอบขโมยตายโหงทั้งหมดเลย ที่ทราบเพราะว่าแฟนผมเป็นคนปากเกร็ด ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. papex

ขอบคุณมากครับพี่
    รูปพระกับตะกรุดที่ลงให้ชม
    สวยจับใจมากครับ

4. เอก บ่อทอง

ถ้าพอมีเวลาผมขอแนะนำให้คุณ papex ไปกราบหลวงปู่เอี่ยมที่วัดสะพานสูงก่อนครับ ตอนนี้ไปไม่ยากครับ แค่ลงทางด่วนที่เมืองทอง และข้ามสะพานพระราม 4 ไปอีกไม่กี่กิโล ก็ถึงแล้ว

ตอนจุดธูปขอให้ตั้งจิตอธิฐานให้มั่น และหลวงปู่จะเมตตา มอบพระให้ ถ้าหากไม่เกินบุญวาสนาของเราจนเกินไป เหมือนกับที่ผมเคยได้รับความเมตตาจากหลวงปู่ ได้พระชุดนี้พร้อมตะกรุด (พระฟรี แต่ตระกรุดในราคาหลักพัน) ซึ่งตอนนี้ผมกำลังศึกษาว่าเป็นหลวงปู่ท่านได้สร้าง

ขอให้สมหวัง ครับ

5. gunnnose

gunnnose เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    ขอแนะนำนะครับ
    ถ้าไปวัดสะพานสูงแล้ว ก็ลองไปหาหลวงตาวาสไปกราบท่านนะครับ ท่านจะอยู่กฏิตรงข้างห้องนำครับ
    หลวงตาวาสท่านเป็นศิษย์สายตรงของสำนักวัดสะพานสูงโดยแท้ทั้งวิชาอาคมและเชื้อสาย
    ท่านเป็นหลานแท้ๆของหลวงปู่เอี่ยมครับ
    กราบท่านเสร็จก็อย่าลืมขอบูชาตะกรุดจากท่านนะครับ รับกับมือเลยครับ

6. gunnnose

ตะกรุดกับปิดตาที่ผมเก็บไว้ครับ นำมาให้ชมครับ
    ตะกรุดหลวงพ่อทองสุขยุคปลาย
    ปิดตาชะลูดเข่ากว้างหลวงปู่กลิ่น
    ปิดตาชะลูดเล็กหลวงพ่อทองสุข

ไฟล์ที่แนบมา:

7. เอก บ่อทอง

ยินดีที่ได้รู้จัก ครับ คุณโน๊ต

พอจะพิจารณาให้ผมหน่อยได้ไหม ครับ ว่าพระปิดตา และ ตะกรุด ที่ผมได้มาเป็นของหลวงปู่ท่านใดสร้าง

ขอบคุณล่วงหน้า ครับ

8. เอก บ่อทอง

ใช่ ครับ หลวงตาวาสท่าน เป็นพระที่มีจิตแก่กล้าองค์นึงทีเดียว ลองแวะไปกราบท่านหลังจากที่กราบหลวงปู่เอี่ยม หลวงปู่กลิ่น และหลวงพ่อทองสุข เรียบร้อยแล้ว

เดือนที่แล้วผมก็แวะไปกราบหลวงตาท่าน ตระกรุดที่รับจากมือท่านเช่าบูชาดอกละ 1 พันบาท ท่านยังถามผมต่อเลยว่า พระที่แขวนไว้ในเสื้อนั่นสมเด็จบางขุนพรหมใช่ไหม (ผมยังอึ้งเลย ....ท่านทราบได้อย่างไร)

9. gunnnose

ต้องขอโทษด้วยครับ อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ

10. papex

ขอบคุณๆgunnose กับคุณเอกบ่อทองมากครับ
    ผมตั้งใจไว้เหมือนกันครับว่าจะไปกราบท่านที่วัดสะพานสูง
    ตั้งใจไว้นานแล้ว คิดว่าเร็ว ๆ นี้ได้ไปครับ

11. ecco1

ecco1 พุทธัง บังเกิด ธัมมัง บังเกิด สังฆัง บังเกิด

ตอนมีข่าวพระแตกกรุ ท่านดิเรก ถึงฝั่ง รอง ผู้ว่า จ.นนทบุรี ซึ่งตระกูลท่านสืบสาย มัคทายกวัด มา 5 ชั่วรุ่น ไปถามตัวท่านเจ้าอาวาส ว่า มีแตกกรุ หรือไม่ คำตอบ คือ มี...แต่พิมพ์ปิดตา มีแต่เนื้อตะกั่ว...ไม่กี่องค์ ส่วนเนื้อผงมีแต่พิมพ์พระนางพญา..ท่านเขียนลงในหนังสือ...ลองไปหาอ่านดูครับ