วันนี้เวลานอนสมาธิพอเคลิ้มๆจะมีพลังมาฉุดขาให้ลอยขึ้น อย่างนี้คืออะไรครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย neomagic, 29 ธันวาคม 2004.

1. neomagic

neomagic เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    คือว่านั่งสมาธิบนเตียง นั่งไปได้สัก 50 นาทีก็เมื่อยก็เปลี่ยนเป็นนอนหงายทำสมาธิ ใจก็พยายามนึกภาพพระพุทธรูป และท่องนะมะพะธะ ซักพักก็เคลิ้มจะหลับเพราะเป็นการนอนทำสมาธิ แต่ที่แปลกก็คือตอนนั้นผมหายใจอ่อนมาก และมีพลัง. ซึ่งไม่รู้ว่าเป็นพลังอะไร มาดูดที่ขาของผมอย่างแรง และถึงผมหลับตาอยู่ผมก็รู้สึกว่าเหมือนกะเห็นขาตัวเองถูกดึงลอยขึ้นไปประมาณ 45องศาจากแนวราบ
    สักพักผมก็รีบหายใจเพราะรู้สึกว่ีาตัวเองหายใจเบามากและกลับมา่ท่องนะมะพะธะต่อซึ่ง แรงดึงก็ค่อยเบาลงและหายไป และหลังจากนั้นผมก็ฝันต่อไป แต่ไม่มีสาระเท่าไร

ผมเป็นแบบนี้มาตั้งแต่ปี 2529 แล้ว(แต่เมื่อก่อนท่องแค่พุทโธ หรือบางวันก็ไม่ได้นอนท่อง) แต่ก็ไม่ได้เป็นบ่อยอะไรนะครับอาจเป็นปีละ 2-10 ครั้งสมัยนั้นเป็นบ่อยแต่หลายปีให้หลังไม่ค่อยเป็น ตอนแรกนั้นก็คิดว่าเป็นผีอำ และรู้สึกกลัวด้วย

แต่หลังๆผมชักสงสัยว่ามันอาจเป็นอาการที่ว่า ถ้าผมพุ่งออกไปตามแรงดึงได้ ผมอาจจะได้มโนมยิทธิก็ได้นะครับ. เรียนถามผู้ฝึกหรืออาจารย์หน่อยครับ ว่าอาการแบบนี้มันใช่การได้ญานอะไรรึเปล่าครับ

2. prarahu

prarahu เป็นที่รู้จักกันดี

3. neomagic

โหตอบแบบไม่เห็นใจกันเลยนะครับ.
    ผมเป็นมาตั้ง 10 กว่าปีแล้วนะอาการนี้น่ะ ทุกครั้งที่เป็นจะรู้สึกตัวก่อน ประมาณ 2วินาที ก็ค่อยเป็น โดนดึงขาทุกครั้ง แต่จริงๆแล้ว ขาไม่ได้ลอยขึ้นไปหรอกนะครับ

4. neomagic

อืมเชื่อว่าน่าจะไม่ใช่ได้ณานอะไรแน่นอน บางทีผมก็เข้าไปพลาดไป อาจเป็นผีอำนั่นแหละถูกแล้ว

5. นักรบ#นักรัก

นักรบ#นักรัก เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2004
    เอ้ะ ....ยังไง แต่ถ้าตัวลอยน่ะ จัดเป็นปีติ เหมือนกันนะ

แต่ ปีติ ข้อนี้ผมไม่เคยเจอนะครับ ของผมส่วนใหญ่จะขนลุก กับ ตัวมันจะพองๆ หัวมันจะรู้สึก ขยายใหญ่ แต่ผมเคยได้ยินมาว่า ถ้าเป็นพุทธภูมิ จะมีปีติครบเลย

ทำไปเถิดครับ สมาธิ สักวันหนึ่งต้องได้ผลดีแน่นอน ผมเชื่อ ครับ

6. neomagic

ตอบคุณศุกร์
    ผมก็พยายามมีศีลบริสุทธิ์ ก็เกือบบริสุทธิ์น่ะครับ. ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ
    เดี๋ยวเล่นเวปพลังจิตและ ฟัง mp3 หลวงพ่อท่านเทศน์เสร็จก็จะ ฝึกสมาธิต่อเลยครับ.

7. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    ดี ครับ ชื่นชม และ หวังดีกับ ทุกคนเสมอ มา (b-flower)

8. ดาวหางสีเงิน

ดาวหางสีเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเพิ่งนั่งสมาธิจริงๆจังๆมา2วันอะครับ เมื่อคืนนั่งไปเรื่อยๆ ถึงจุดๆนึงสงบมากๆ แล้วก็รู้สึกว่าขนมันลุกอยู่ประมาณ1-2นาทีได้อะครับ ลุกไม่ยอมหยุด อย่างแรงเลย แล้วผมคงตื่นเต้นเกินไปอะครับ หัวใจมันเลยเต้นแรง พยายามคุมจิตให้สงบลง ก็นั่งต่อไปได้อีกซักพักอะครับ แบบนี้เรียกว่าเกิดปีติมั้ยอะครับ

9. ammytr

ammytr เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ใจเต้นแรงมาก ๆ เลยครับ เห่อไปหน่อย(มากเลย กลัวอีกต่างหาก) ขอบคุณทุกท่านครับ

อนุโมทนา กับ ธรรมทาน ของ พี่ นักรบ กับ พี่ ศุกร์ ครับ