สงสัยคับท่าน.....ผู้รู้ทั้งหลาย

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย นาคาคีรี, 15 กุมภาพันธ์ 2005.

1. นาคาคีรี

นาคาคีรี Active Member

27 พฤศจิกายน 2004
    เห็นบางคนบอกว่าตนปรารถนาพุทธภูมิบ้าง สาวกภูมิบ้าง จึงอยากทราบว่าจะมีมั้ยในโลกนี้คนที่ไม่ปรารถนาภูมิธรรมอันใดเลย และการตั้งความปรารถนานั้นสามารถเปลี่ยนเป็นภูมิสูงขึ้นได้หรือไม่ เช่น จากปรารถนาสาวกภูมิ เป็น พุทธภูมิ หรือเคยลาพุทธภูมิแล้ว จะกลับมาเป็นพุทธภูมิ ได้อีกหรือไม่ มีวิธีพิสูจน์หรือสังเกตุว่าเราหรือคนอื่นตั้งปรารถนาภูมิธรรมอันใดไว้ แบบว่าสงสัยนะครับ

2. จันทร์เจ้า

จันทร์เจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    สำหรับคนที่ไม่ปรารถนาภูมิธรรมอันใดเลยมีแน่นอน
    เพราะหนึ่งในคนกลุ่มนั้นก็คือตัวผมเอง
    ผมว่าแค่ได้อยู่ในสถานที่ที่ไม่ทำให้เราเป็นทุกข์เท่านั้นก็เพียงพอแล้ว
    แต่เนื่องจากการที่ไม่สนใจเรื่องภูมิต่างๆเท่าไหร่
    ดังนั้นคำถามข้ออื่นๆจึงไม่สามารถตอบได้ครับ

3. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ตอบยากน่ะครับ เรื่องที่ว่า การที่คน 1 คน จะไม่ปรารถนาอะไรเลย
    เมื่อก่อนสมัยผมมาทางธรรมใหม่ๆ ผมก็เคยคิดเช่นนั้น ตอนนั้นแค่ขอ
    ให้เราดียิ่งขึ้นในทุกย่างก้าวของการมีชีวิตก็พอแล้ว

แต่จากประสบการณ์ส่วนตัว ผมคิดว่าทุกๆคนบนโลก ก็ต้องมีการปรารถนาอยุ่แล้ว
    อาจจะเป็น พุทธภูมิ หรือสาวกภูมิ แต่ชาติไหน ห่างไกลทางธรรม หรื้อยังไม่ได้มาทางพุทธ
    หรือยังไม่ถึงเวลาที่เหมาะที่ควร ความรุ้สึกภายในจิตใจเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ อาจจะยังไม่
    ผุดเกิดขึ้นในใจ ในขณะนั้น และเรื่องพวกนี้เป็นสิ่งที่รุ้ได้เฉพาะตน "ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหิติ"

ส่วนคนที่ยังไม่ใช่นิตยโพธิสัตว์ ความปรารถนาพุทธภุมิ กับสาวกภูมิ ย่อมสามารถสลับไป - สลับมาได้
    ดั่งเช่นตัวอย่างพระปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบจำนวนไม่น้อยบรรลุ อรหันตผล ทั้งที่ก่อนหน้านั้น ถ้าเราศึกษา
    จากประวัติของท่าน ท่านเหล่านั้นบำเพ็ญพุทธบารมีมากันมากแสนมาก