สงสัยเรื่องการยกพานครูเพื่อเรียนคาถาครับ

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย เลอพงศ์, 17 กันยายน 2011.

1. เลอพงศ์

เลอพงศ์ สมาชิกใหม่

17 กันยายน 2011
    สวัสดีครับทุกๆท่าน ผมสงสัยเกี่ยวกับการยกพานครูเพื่อเรียนคาถาครับ คือผมได้ซื้อหนังสือมา ในหนังสือก็บอกว่าถ้าจะเรียนคาถา ก็ต้องมีการยกครู ในหนังสือก็บอกว่าต้องเตรียมอะไรบ้าง และก็มีบทไหว้เทพต่างๆ ผมจำได้ว่ามีบทไหว้พระพิฆเนศ และเทพอีก2องค์ และจะมีบทสวดก่อนที่จะเริ่มเรียนแต่ละคาถา เท่าทีผมจำได้ก็จะมี บท นมัสการพระรัตนตรัย,บทถวายพรพระ,และก็บทอื่นๆอีกครับ
    และสิ่งที่ผมสงสัยมีดังนี้ครับ
    1.ถ้าผมยกครูแล้วผมจะได้เป็นศิษย์ของใครครับ เทพ หรือ เจ้าของคาถาครับ โดยส่วนตัวผมก็มีพระที่เคารพศัทธราอยู่หลายรูปครับ
    2.ถ้าเรียนคาถาบทอื่นๆ ต้องทำการยกครูอีกรอบไหมครับ และต้องสวดบทก่อนที่จะเริ่มเรียนคาถาไหมครับ(เท่าที่ผมสังเกตุ บทสวดก่อนเริ่มเรียนแต่ละคาถาจะเหมือนกันหมด) หรือเริ่มภาวนา คาถาบทต่อไปได้เลย
    ถ้้าข้อมูลที่ผมทราบมาไม่ถูกต้อง รบกวนผู้รู้เข้ามาตอบให้ผมด้วยน๊ะครับ

2. Darkever

Darkever เป็นที่รู้จักกันดี

ยกครูส่วนใหญ่จะทำกันทุกครั้งที่จะเสกนะ
    แล้วแต่ละวิชาก็ยกครูไม่เหมือนกันด้วย
    เครื่องครูต่างๆที่กำหนดไว้ มีปิดบังไว้มากมาย
    อ่านเอา ทำเอาตามหนังสือ ก็แย่หน่อย
    เพราะเครื่องบูชา เป็นเหมือนสัญญา
    ถ้าทำถูกต้องครบถ้วน ก็ขลัง
    ทำไม่ถูกพลาด เครื่องครูหายไปบางสิ่งก็ไม่ขลัง
    เหมือนสัญญา ไช้สือสารกับครูเจ้าของวิชาให้ท่านมาช่วยประสิทธิ์
    ถ้าไม่ครบขาดไปบางสิ่ง ครูเค้าก็จะไม่มีประสิทธิ์ ก็ไม่ขลัง

3. เลอพงศ์

ขอขอบคุณ คุณDarkever ที่ช่วยตอบครับ
    แล้วพอจะทราบมั้ยครับว่า เครื่องครูต่างๆนั้น
    ถ้าจะให้ครบจะหาข้อมูลที่ไหนได้ครับ
    แล้วการยกครูผมทำเองที่ห้องได้เลยใช่มั้ยครับ

4. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ดูก่อน ยกพานคุรุนั้น คุรุท่านเขาบอกจะสอนคุณหรือยังครับ
    ถ้ายกไปแล้วท่านไม่สอนก็จบชัยเลยนะครับ

อย่างผมบอกไปน่ะ ว่าฝึกพื้นฐาน ได้ฌาณ 4 อย่าง ระเอียด ถอดกายทิพย์ท่แงไปไหนก็ได้

เกจิท่านอื่นที่อยู่ฝึกวิชาตามป่าเขาดังๆหลายท่านก็ใช้วิธีนี้ครับ แล้วจะเจอสิ่งลี้ลับอีกเยิกบานเลย

ผี สาง นางไม้ เทวดา นาค ยักษ์ ฤาษี แปลกๆอีกเยอะแยะ พอเจอแล้วก็ถามเขาไปสิว่าอยากเรียนอยากทำอะไรยังไง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2011
  5. เลอพงศ์

เรียนถามคุณ แจ๊กซ์ ครับ
    1.ผมอ่านเรื่องการยกพานครูเพื่อเรียนคาถามาจากหนังสือน่ะครับ แล้วผมจะทราบได้อย่างไรว่าครูนั้นจะสอนผม
    2.ขั้นแรกผมต้องฝึกพื้นฐานฌาณ 4 ก่อนใช่ไหมครับ

6. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หนังสือยังไม่ระเอียด ไม่ได้ผลอะไรเท่าไรครับ ใช่ครับต้องฝึกก่อน เพราะวิชามันต้องใช้ฌาณด้วยครับ

อ่าๆเข้าไปอ่านกระทู้นี้(ตามลิงค์ด้านล่าง)ให้ทุกหน้าเลยครับแล้วจะเข้าใจเองครับ

http://palungjit.org/threads/ท่องแดนมหัศจรรย์-นรก-สวรรค์-บาดาลและหิมพานต์-กับข้าพเจ้า.300772/

7. Darkever

Darkever เป็นที่รู้จักกันดี

บอกไม่ได้เลย เพราะมันเป็นไปตามวิชาด้วยแหละ
    วิชานั้นทำแบบนั้นวิชานี้ทำแบบนี้
    จะไปหาศึกษาเอาแบบมาตรฐาน เป็นไปไม่ได้เลย

8. ณ.วชิรา

ณ.วชิรา เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2008
    มีครูหนึ่ง ซึ่งเรียกว่า "ครูพักลักจำ" นะครับ คือไม่ได้สอนต่อตัว แต่ได้เห็นได้ฟังมา แล้วนำมาใช้ตามอย่าง...ถือว่าผู้ที่เรานำของเึค้ามาเป็นครู ด้วยความกตัญญูรู้คุณครับ...

9. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ในโลกจิตวิญญาณนี้น่ากลัวมากๆเลย พอดีว่า ไม่ค่อยรู้อะไรเท่าไหร่ในเส้นทางไสยเวทย์ อิอิ ทำบุญก็ทำไป ไม่เคยหวังให้ใครมาเป็นทาส มาเป็นลูกน้อง แต่ในโลกจิตวิญญาณนี้ดันมีประเภท หลอกให้รับขันธ์ หรือ สะกดไว้ใช้งาน อันนี้ มันเป็นสิ่งที่เราต้องระวังพอสมควร แม้นว่าเราจะมีเทพรักษา แต่ถ้าเราไม่อาราธนาท่าน บางทีเราก็พลาดไปถูกมนต์สะกดเข้าจนได้ ต้องระวังนะครับ ขอให้ทุกท่านพยายามปลุกพระบ่อยๆคือให้มีสติ

10. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

แค่เราไปเข้าร่วมพิธีนะครับ มีความยินดีกับเขา ยังไม่ทันรับขันธ์ บางทีก็ถูกครอบงำไปแล้ว ขอให้เพื่อนๆนักปฎิบัติจงมีสติ และระลึกถึงพระรัตนตรัยไว้เสมอ หากเมื่อไหร่ มีอาการ รู้สึกเหมือนว่า ทำไมเราหงุดหงิด อยู่ไม่เป็นสุข ชอบฝันเห็นคนหรือท่านที่เราไปหา คือไปในพิธีนั้นๆ นั่นแสดงว่าท่านถูกสะกดแล้ว วิธีแก้ อาจจะต้องรอให้ครูอาจารย์ ที่เป็นพระปฎิบัติดีมาช่วยสงเคราะห์ แก้ไขให้

11. เลอพงศ์

ขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาตอบครับ คือถ้าจะเอาให้แน่นอนที่สุด ผมคงต้องหาพระ หรือ อาจารย์ชี้นำทาง จึงจะได้ผลมากที่สุดใชไหมครับ

12. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระที่ท่านเป็นพระจริงๆนะครับ ที่ท่านรักเราเหมือนลูกหลาน ไม่ใช่บุคคลประเภทเพื่อจะครอบงำเราเพื่อใช้เราเป็นทาส

13. พระยาเดโชชัยมือศึก

การยกครูที่อยากจะบอกคือ สายหลวงพ่อพระราชพรหมยานก็ได้ครับ ดอกไม้สามสี เงินสลึงขึ้นไป เทียนหนักหนึ่งบาทหนึ่งเล่ม อันนี้ชัวร์ ท่านรักเราเหมือนลูกแน่นอน

14. เลอพงศ์

ขอบคุณ คุณพระยาเดโชชัยมือศึก ครับ

15. ใจ พเนจร

ใจ พเนจร เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ...