สวดมนต์แล้วเหงื่อไหล เป็นกันบ้างไหมคะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย wipa_one, 22 พฤษภาคม 2009.

1. wipa_one

wipa_one สมาชิกใหม่

เวลาสวดมนต์

นั่งท่าเทพธิดา สวดประมาณ 45 นาที

บูชาพระ

สวดบูชาพระ ,ถวายพระพรอิติปิโส , ชัยมงคลคาถา (พาหุงฯ),ชัยปริตร (มหา

กา), อิติปิโสเท่าอายุ 30 สิบกว่า ๆ รอบ (หุหุเขินจัง)

มหามงคลจักรวาลใหญ่ , ธรรมจักร, ยอดพระกัณฑ

แผ่เมตตา, อุทิศส่วนกุศล

ไอ้เรื่องเจ็บขาเพราะเวทนามีบ้าง หนักบ้างเบาบ้าง ตามอารมณ์สมาธิที่เกิด

จิตแว่บไปดู ถ้าเจ็บขา แล้วบอกว่ามันคือเวทนา

แต่ไม่ได้กำหนดปวดหนอเพราะ สวดมนต์อยู่

แต่ที่เห็นเป็นประจำคือ เหงื่อไหลเยอะมาก เม็ดใหญ่ ๆเลย

ไม่ใช่เพราะร้อนนะคะ

เพราะพอหยุดสวด และนั่งสมาธิ จะเย็นทันทีเลย

ใครพอจะบอกได้บ้างคะ

ว่าเกิดจากอะไร

2. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ ..สวดมากๆใช้เสียงเหงื่อออกเป็นธรรมดาครับเมื่อเหงื่อเยอะพอเริ่มแห้งๆก็เริ่มเย็นเป็นธรรมดาครับ

3. natspdo

natspdo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    ผมสวดมนต์ บูชาพระแม่กวนอิม ยอดพระกัณไตรปิฎก ทำวัตรเย็น ผมจะหนาวครับ เข้านอนต้องห่มผ้าเกือบทุกคืน ยิ่งหน้าหนาวไม่ต้องพูดถึงเลย ต้องห่มผ้าสวดมนต์ (บ้านไม่ได้ติดแอร์ครับ) ก็แปลกดี เป็นอยู่คนเดียวในบ้าน

4. murano

murano Active Member

สงสัยสวดจนเมื่อย อิอิ

5. Dragon_Fly

Dragon_Fly สมาชิก

ส่วนผมเวลาส่วนจะมีไอเย็นๆๆมากระทบที่มือบ้างที่ลำตัวบ้าง

6. นักพรตเหมา

นักพรตเหมา เป็นที่รู้จักกันดี

จะร้อนจะหนาวนั้นอยูถ่ที่จิตใจ เมื่อร่างกายได้รับปราณอันศักดิ์สิทธ์ เลือดลมย่อมเปลี่ยนไปตามธรรมดามันเป็นกฏแห่งฟ้า ...ที่มิอาจขัดขืน