สวดมนต์ และนั่งสมาธิให้ถูกต้อง...

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย bayong, 29 กุมภาพันธ์ 2008.

1. bayong

bayong Active Member

12 กุมภาพันธ์ 2008
    หวัดดีครับทุกท่าน

ผมอยากมีห้องพระไว้ที่บ้าน เพื่อเป็นห้องไว้สำหรับผมสวดมนธิ์และนั่งสมาธิ
    ผมควรจะมีไรบ้างครับ เพื่อ ที่จะครบชุดครบองค์ประกอบทุกอย่าง

และการจะนั่งสมาธิผมควรปฏิบัติอย่างไรก่อนนั่งอะครับเพราะทุกวันถ้าผมนั่งก็ อะ ระ หัง จบแล้วก็ต่อ พระไตรปิฏก กับ ชินบัญชร แล้วก็นั่งสมาธิเลย ผมควรจะเพิ่มอะไรใหมครับ เอาแบบครบเต็มๆเลยนะครับ ยาวไม่ว่ากัน แล้วเราต้องมีจุดธูปจุดเทียนอะไรใหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กุมภาพันธ์ 2008
  2. ชัยวรมัน

ชัยวรมัน Active Member

4 กุมภาพันธ์ 2008
    การสวดมนต์ที่ผมสวดอยู่ก็มี ต้น นะโม3จบ และต่อด้วยอาราธนา ศิล5 โยโส ต่อด้วยบูชา หลวงปู่เทพโลกอุดร ต่อด้วยอิติปิโส พาหุง มหากา เมตตาใหญ่ ชินบัญชร ต่อด้วย ธรรมจักรเป็นหลัก และจะต่อด้วยอะไรจะพิจารณาเป็นวันวันไปครับ จะลองทำดูบ้างก็ใด้ครับ จุดธูป เทียน ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กุมภาพันธ์ 2008
  3. sertrit

sertrit เป็นที่รู้จักกันดี

เอาที่ปฏิบัติประจำให้คล่องก่อนละกัน ท่องจนจิตเริ่มเป็นสมาธิแหละ ไม่ต้องไปเอามาท่องหลายบท ทำให้เหนื่อยแล้ว จิตเพลียไง เอาปัจจุบันให้ดีก็ใช่ได้แล้ว เดี๋ยวก็มีอะไรดีๆๆมาเองแหละครับ

4. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

การสวดมนต์นี่ ผมก็อยากถามเหมือนกันครับ ว่าก่อนสวดมนต์เราไม่จุดธูปจุดเทียนได้หรือเปล่า เพราะที่บ้านไม่มีที่จุดธูปจุดเทียน เพราะจุดแล้วมันจะอับบ้าน หายใจไม่ได้

5. chentenryu

chentenryu เป็นที่รู้จักกันดี

ด๋ายยยยค่ะ อันนี้ป้าจาตอบห้าย
    ห้องพระที่ดีควรมีพระพุทธเจ้าเป็นประธาน(สักองค์หนึ่งก็ยังดี)
    ห้องพระที่ดีควรมีพุทธบริษัทหมั่นดูแล และมีที่ตั้งทั้งธูป เทียน ดอกไม้ อาหารคาวหวาน(เผื่อทำพิธี)
    ห้องพระที่ดีอยู่ได้ทุกที่ แม้ชิดติดห้องน้ำก็ยังได้ ไว้ใกล้ห้องนอนก็ดี(คนไม่เข้าใจ เรื่อง มรณานุสติ มักบอกว่าอยู่ติดไม่ได้ ห้องน้ำเป็นที่ต่ำ ทั้งที่ความจริง คนเราตายคาห้องน้ำก็มี ดังนั้นเผื่อเราจะตายในห้องน้ำ เราจะได้มีที่ยึดเหนี่ยวใจ)

ก่อนนั่งสมาธิควรสวดมนต์ไหว้พระ โดยเฉพาะการ ขอขมาพระ ต้องทำทุกวัน เพื่อตัดอกุศลกรรมหนักจากการปรามาสพระรัตนไตร
    ก่อนนั่งสมาธิควรสวดมนต์บูชาพระ
    ก่อนนั่งสมาธิควรแผ่เมตตา
    ก่อนนั่งสมาธิควรตัดอารมณ์ ปลิโพธิ(ห่วง กังวล)และ นิวรณ์ ด้วย มรณานุสติ (ความตายอยู่ใกล้ แค่ปลายจมูก เราจึงไม่ควรเอาใจใส่อะไรอื่น นอกจากอารมณ์กรรมฐานที่เราต้องการฝึกในตอนนี้เท่านั้น หากเราตายในกรรมฐาน เราเป็นผู้โชคดี) แล้วก็ตั้งเวลาไว้ในใจด้วย จะนั่งนานแค่ไหน (ถ้าอยากก้าวหน้านะ ถ้าไม่อยากก้าวหน้า ก็นั่งไปเรื่อยๆ เพราะการตั้งเวลาด้วยใจ จะเป็นการฝึกให้จิตมีกำลัง เข้มแข็ง มั่กๆ (พระป่าเก่าๆสอนมา))

การจุดธูป เทียน ถ้าได้ก็ดี ถ้าไม่ได้ ก็ ๒ มือข้าประนม กราบปูชาพระไตรรัตน ด้วยจิตสถิตย์ตรง น้อมจำนงค์นมัสการ จบค่ะ

6. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ก็แล้วแต่สภาพแวดล้อมของห้องพระนะครับ ถ้าถ่ายเทอากาศได้ดี จะบูชาท่านด้วยธูปเทียนด้วยก็ได้ แต่ก็ต้องจัดเตรียมสถานที่ให้ดี ไม่ควรใช้วัสดุหรือฐานรองรับเชิงเทียนที่เป็นไม้หรือวัสดุที่ติดไฟได้ อาจจะใช้เป็นโต๊ะที่มีแผ่นกระจกแผ่นใหญ่วางเอาไว้แทนก็ได้ครับ

แต่ถ้าห้องพระเป็นห้องแอร์ เช่นนั้นก็ไม่จำเป็นต้องมีธูปเทียน(ปลอดภัยจากอัคคีภัย และทำความสะอาดง่าย) โดยอาจจะใช้เป็นหลอดไฟนีออนแทนน่ะครับ เวลาเราจะไหว้พระสวดมนต์เราก็เปิดสวิสต์ไฟตั้งจิตบูชาพระรัตนตรัยแทน

ส่วนเวลาก่อนนั่งสมาธินั้นถ้าจะให้ดีก็ควรจะสวดมนต์ซะหน่อย บทที่สำคัญๆที่ควรจะสวดเป็นหลักก็มี นะโมฯ 3 จบ บทพุทธคุณ บทธรรมคุณ บทสังฆคุณ บทแผ่เมตตา น่ะครับ ถ้าใครอยากจะสวดบทอื่นๆเพิ่มเติมก็ได้ เช่น พาหุง ชินบัญชร และมงคลจักวาลฯ เป็นต้น

หลังจากนั้นก็เริ่มนั่งสมาธิสิ่งสำคัญคือเราต้องตัดกังวลเรื่องอื่นๆให้หมดไปก่อน เตือนตัวเองว่าขณะนี้เป็นเวลานั่งสมาธิ ไม่ว่าปัญหาหรือเรื่องราวใดๆก็ตามเราละทิ้งไปก่อน จากนั้นก็เริ่มทำสมาธิเจริญพระกรรมฐานตามแต่ที่ตนถนัด จนได้เวลาพอสมควรก็ออกจากสมาธิแล้วก็แผ่เมตตาน่ะครับ

สภาพแวดล้อมของห้องพระที่ดี มีบรรยากาศที่เงียบสงบ สถานที่ไม่มีกลิ่นอับชื้น อากาศเย็นสบายกำลังดี หรือถ้าห้องพระมีระบบไหลเวียนอากาศที่ดี บางคนก็อาจจะจุดพวกเครื่องหอมเช่น กำยานกลิ่นต่างๆในโถสำหรับจุด ที่มีสรรพคุณในการช่วยผ่อนคลายและน้อมนำให้จิตสงบเกิดสมาธิไปด้วยก็ได้ครับ(เดี๋ยวนี้มีขายเยอะมาก เช่นในสปา)

ปล.ถ้าเราจัดห้องพระตกแต่งสถานที่สร้างบรรยากาศให้ดี เวลาเรานั่งสมาธิจะเป็นช่วงเวลาที่เรามีความสุขและรู้สึกผ่อนคลายเป็นอย่างมากเลยล่ะครับ (มีความสุขแถมได้บุญด้วย ไม่ต้องลงทุนอะไรมากมายแต่ได้อานิสงส์ผลบุญคุ้มค่ามากๆครับ) สุดท้ายนี้ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ^ ^

7. Falcon_Se

Falcon_Se เป็นที่รู้จักกันดี

จุดของจริงไม่ได้ลองหา ธูปกับเทียนที่เป็นไฟเสียบปลั๊กดูสิครับ ผมว่าก็ดีเหมือนกันนะ ไม่ต้องกลัวไฟไหม้ด้วย (แต่อย่างไรของจริงก็ดีกว่าอยู่ดี) ลองหาดูตามร้านสังฆภัณฑ์นะครับ เผื่อจะชอบ :)

8. bayong

bayong Active Member

12 กุมภาพันธ์ 2008
    แล้วถ้าจุดพี่พจุดธูป 3 หรือ9 ดอกกันครับ

แต่เทียนผมว่าคง 1 ช่ายป่าวครับ

9. นพสร

นพสร เป็นที่รู้จักกันดี

สวดก่อนนอนบนเตียงได้คะ ไม่มีปห

10. เด็กชายพชร

เด็กชายพชร Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2008
    สวดมนต์บูชาพระรัตนตรัย อิติปิโส แผ่เมตตา อย่าลืมแผ่เมตตาด้วยนะคะ
    โดยส่วนตัวจะสวดบนที่นอนคะ แล้วนั่งสมาธิต่อ ถ้าง่วงก็เปลี่ยนเป็นนอนหลับไม่ได้เข้าไปสวดมนต์ในห้องพระคะเพราะคุณพ่อนอนห้องพระ

11. วัฏจจักรสงสาร

วัฏจจักรสงสาร Active Member

ครับ รบกวนอีกหน่อยครับ พอดีห้องเป็นพักพักแบบแฟลตครับ 1ห้องนอนกับ 1ห้องน้ำ (ทำทุกกิจกรรมเลย) จะทำยังงัยดีครับ

12. เด็กชายพชร

เด็กชายพชร Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2008
    คิดว่าไม่เป็นอะไรหรอกคะ หาหิ้งพระหรือตู้วางโต๊ะหมู่บูชาที่สูงประมาณศีรษะแล้วหาม่าน,มู่ลี่,ฉากไม้ระแนงแบบเลื่อนได้ นำมาปิดกั้นแยกส่วนไว้น่าจะได้นะคะ คิดว่าไม่น่าจะใช้เนื้อที่เยอะเท่าไหร่ น่าจะประมาณ 1.5 x 1.5 เมตร
    ลองทำดูนะคะ