สอบถามเรื่องศาลพระภูมินิดหน่อยครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย calypzo, 16 มิถุนายน 2012.

1. calypzo

calypzo สมาชิกใหม่

16 มิถุนายน 2012
    พอรู้มาบ้างว่าไม่ควรให้เงาของบ้าน หรือเงาของศาลพระภูมิ ทับซึ่งกันและกัน

แล้วในกรณีที่ ตาผมเอาร่มไปกางให้ศาลพระภูมิ

แบบนี้จะถูกหลักหรือเหมาะสมอะไรยังไงใหมครับ

---------------------------------------------------------

เด็กใหม่ครับ ไม่รู้จะไปโพสบอร์ดไหนเหมือนกัน

ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าครับ

2. เจษฎรธรรม

เจษฎรธรรม Active Member

24 ธันวาคม 2011
    เจตนาดี ก็ดีแล้วครับ

อีกอย่างนะครับ

เทวดาท่านไม่ได้มาอยู่ในนั้นซะหน่อยครับ

3. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไปทางเชียงใหม่เห็นหลาย ๆ บ้านก็กางร่มสีหลายสีให้ครับ ทำตามกัน
    เเต่ทางโคราช อีสาน บ้านผมยังไม่เคยเห็นนะครับ
    คิดว่าน่าจะกางร่มให้ท่าน ท่านจะได้ไม่ร้อน เป็นความเชื่อส่วนบุคคลครับ
    ทำให้สบายใจเจ้าของบ้าน ก็คิดว่าดีครับ ร่มเย็น เป็นสุช

4. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เดี๋ยวมาบอกครับ :cool: