สังคหวัตถุ 4 กับวันแม่

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Falcon_Se, 12 สิงหาคม 2008.

1. Falcon_Se

Falcon_Se เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเพิ่งนึกได้เล่นๆ ว่าจะให้อะไรเป็นของขวัญกับคุณแม่ของผมดี ..จะให้เป็นมาลัยเดี๋ยวก็เหี่ยว ..จะให้เป็นเงินมันก็กระไรอยู่ พอดีเพิ่งนึกได้ถึงธรรมที่ทำให้คนเรารักกัน เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจกันได้เป็นอย่างดี ใช่แล้วครับ นั่นคือสังคหวัตถุ 4 นั่นเอง ธรรมง่ายๆ ที่ดู Basic แต่ทำยากอย่างนี้แหละที่ผมคิดว่าจะให้เป็นของขวัญวันแม่ (รวมถึงวันพ่อและคนที่เรารักด้วย) ..เราจะทำอะไรได้บ้าง ลองมาดูกัน

1. ทาน คือการให้ เช่นซื้อของถูกใจให้แม่ ซื้อของที่แม่อยากได้ (ซึ่งแม่ผมคงไม่อยากได้อะไรสักเท่าไร ซื้ออะไรให้แต่ละทีก็บอกว่าเปลือง เก็บเงินไว้ใช้ดีกว่า -"-) ให้เงินแม่ใช้ ซื้อพวงมาลัย ซื้อขนมของกระจุกระจิกให้ และรวมไปถึงธรรมทานและอภัยทานด้วย พาแม่ไปไหว้พระสวดมนต์ ทำบุญ และนั่งกรรมฐานบ้าง (ผมเคยลากแม่ไปสวดมนต์กับนั่งกรรมฐานที่วัดมาแล้ว ดีใจมากๆ เลย) วันนี้เราลองนึกดูว่าไม่พอใจอะไรแม่บ้าง เช่นแม่เคยพูดอะไรที่ไม่ถูกใจ เคยดุด่าว่าเราก็อย่าได้ถือโทษ ให้เป็นอภัยทาน ขณะเดียวกันเราก็ถือโอกาสนี้ไปขอขมากรรมที่เคยล่วงเกินท่านทั้งต่อหน้าและลับหลังด้วยก็จะดีมากเลยครับ

2. ปิยวาจา พูดเพราะๆ กับแม่ พูดจริงใจ ถ้าจะให้ดีก็พูดคำว่ารักให้แม่ได้ชื่นใจสักหน่อยก็ดีครับ พูดตอนที่ท่านยังอยู่นี่แหละ คิดซะว่าดีกว่าไปพูดตอนที่ท่านหมดลมหายใจและอยู่ในโลงแล้วครับ

3. อัตถจริยา ถ้าแม่ต้องการอะไรก็ช่วยเหลือท่าน ข้อนี้ผมว่าแม่คงไม่ต้องการอะไรมาก ขอแค่เราไม่ทำตัวไม่ดีในวันนี้ อยู่ในศีลในธรรม แม่ก็ชื่นใจแล้วครับ

4. สมานัตตา รักแม่เสมอต้นเสมอปลาย ไม่ได้รักแม่แค่วันนี้วันเดียว แต่รักท่านทุกวัน รักมากๆ และรักนานๆ ครับ

เป็นไงครับ สังคหวัตถุ 4 กับวันแม่ ผมคิดว่าเป็นสิ่งที่เหมาะจะนำมาเป็นของขวัญในวันแม่ที่สุดในโลกเลยก็ว่าได้ รักแม่ครับ :)

2. slamb

slamb เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับผม

ธรรมะที่ให้แม่ จะติดตามแม่ไปทูกภพทุกชาติ ตราบจนท่านเข้า นิพพาน

พระพุทธเจ้าท่านจึงสอนว่า การให้ธรรมะกับแม่ ถือเป็นการตอบแทนคุณท่าน อย่างแท้จริง

อนุโมทนาสาธุ กับท่านเจ้าของกระทู้ครับ

3. เอมี่ออนไลน์

เอมี่ออนไลน์ Active Member

เยี่ยมยอด อยากให้ลูกทุกคน ยึดหลักข้อนี้ไว้
    อนุโมธนา สาธุ

4. แพรแพร

แพรแพร เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    น่ารักมากค่ะ

คุณแม่คุณโชคดีมากที่มีลุกแบบนี้

5. aekawakung

aekawakung Active Member

แล้วไม่อยากมีลูกแบบเค้าบ้างเหรอครับ อิอิ