สาวบ้านแต้**ชาวเขา & Klangprai

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย klangprai, 14 กันยายน 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    [MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2247294/[/MUSIC]

เพลง : รำวงสาวบ้านแต้
    ศิลปิน : สุนทราภรณ์
    เนื้อเพลง :

คำร้อง ธรรมนูญ แสงรังษี
    ทำนอง ธนิต ผลประเสริฐ

(สร้อย)
    พร้อม) เดี่ยนสามนกกาเหว่ามันฮ้อง
    ยูงทองมันมาฮ้องไหว้วอน
    หมู่หญิง) จากไปสวีวี่วี
    หมู่ชาย) จากไปสวีวี่วี
    หมู่หญิง) ถ้าบุญเฮามีคงจะได้เจอกัน
    หมู่ชาย) ถ้าบุญเฮามีคงจะได้เจอกัน
    หญิง) จากไปตั้งแต่วันตี้ห้า
    หมู่หญิง) วันตี้ห้าเดือนกันยายน
    หญิง) พอศอสองสี่เก้าเก้า
    หมู่หญิง) พอศอสองสี่เก้าเก้า
    หญิง) เจ้าสิอ่องไล้เด้อเฮ็ดเพ้อเซ่อถือกระด้งฟัดข้าว
    เจ้าสิอ่องไล่แม่สาวบ้านแต่ขี่ซักขะยาน
    หมู่หญิง) สาวบ้านแต่ขี่ซักขะยาน
    ชาย) จดหมายไปสองซาบับ
    ได้ฮับหรือเปล่าคนดี
    จากไปสวีวี่วี
    หมู่ชาย) จากไปสวีวี่วี
    ชาย) ถ้าบุญสันมีคงจะได้เชยชม
    หมู่ชาย) ถ้าบุญสันมีคงจะได้ชมเชย
    ซ้ำ (สร้อย)
    ชาย) สายัณห์ตะวันแล่แล่
    สาวบ้านแต้ขี่รถซักขะยาน
    ขี่ไปทุกถิ่นสถาน
    หมู่ชาย) ขี่ไปทุกถิ่นสถาน
    ชาย) ขี่รถซักขะยานไปกะสันไหมเธอ
    หมู่ชาย) ขี่รถซักขะยานไปกะสันไหมเธอ
    หญิง) เสียใจบ้านอยู่ไกลไปหน่อย
    กล้วยอ้อยเป็นแต่ป่าสอนลอน
    ขี่ไปจนหัวเข่าเหนื่อยอ่อน
    หมู่หญิง) ขี่ไปจนหัวเข่าเหนื่อยอ่อน
    หญิง) เป็นป่าสอนลอนคือเกษตรสมบูรณ์
    หมู่หญิง) เป็นป่าสอนลอนคือเกษตรสมบูรณ์
    ซ้ำ (สร้อย) 2 เที่ยว

ไฟล์ที่แนบมา:

2. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    มาเจิมให้จ้ะ...เสียงคุณชาวเขาเหมือนเขินๆ
    เอ่....คุณชาวเขานี่เขาลูกที่อยู่ข้างๆภูกลางไพรหรือป่าวน๊าาาา[​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    นั่นๆแอบเห็นว่าหนูตาแวะมาเจิมก่อนแล้ว แว๊!!!

3. bossbam10

bossbam10 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    น่ารักจังเลยค่ะ พี่พี่ทั้งสอง ฟังแล้วมีความสุขค่ะ
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

4. klangprai

ขอบคุณค่ะคุณอุไร พอดีเห็นชาวเขาเดินอยู่แถวๆบ้าน มาบอกว่าพี่รัตน์ขอเพลงสาวบ้านแต้ ก็เลยช่วยร้องเป็นเพื่อนค่ะ อิอิ:cool:

5. klangprai

ขอบคุณค่ะคุณตู่ที่แวะมาให้กำลังใจ:cool:

6. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณค่ะคุณอุไร พอดีเห็นชาวเขาเดินอยู่แถวๆบ้าน มาบอกว่าพี่รัตน์ขอเพลงสาวบ้านแต้ ก็เลยช่วยร้องเป็นเพื่อนค่ะ อิอิ[​IMG]
    เอ๊ะ เอ๊ะ เอ๊ะ แน่ใจนะว่าเดินอยู่แถวบ้าน
    พูดผิดพูดใหม่ได้นา อิอิอิ
    ขอบในจ้า หวานที่สุดเลยยยยยยยยยยยยยย

7. ชาวเขา

ชาวเขา เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2012
    ก็บ้านคุณกลางไพรเป็นป่า หากผมจะไปตลาดต้องลงลงจากเขาก็ต้องเดินผ่านที่ของคุณกลางไพรผ่านน้ำตกลำธารถนนเล็กๆจนเข้าตลาดน่ะครับ ชีวิตลำบากหน่อยครับ

8. klangprai

น่าสงสารนะเนี่ย :boo:

9. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    น่าสงสารนะเนี่ย [​IMG]
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ชาวเขา [​IMG]
    ก็บ้านคุณกลางไพรเป็นป่า หากผมจะไปตลาดต้องลงลงจากเขาก็ต้องเดินผ่านที่ของคุณกลางไพรผ่านน้ำตกลำธารถนนเล็กๆจนเข้าตลาดน่ะครับ ชีวิตลำบากหน่อยครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ใช่น่าฉงฉานนนนนนนนนน อิอิ

10. ชาวเขา

สวัสดีครับ คุณอุไร ขอบคุณที่แวะมาฟังเพลง จริงครับพูดไม่อายครับ ก็เขินจริงๆแหละครับ ทำไงได้คนเพิ่งรู้จักกัน แวะมาเยี่ยมใหม่นะครับ

11. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    เกิดมาก็ร้องเพลงนี้เป็น
    ตอนเด็กจะร้องเฉพาะท่อน
    "จากไปสะหวีวี่วี่"

จนบัดนี้ก็ยังไม่รู้ว่า ไอ้สะหวีวี่วี มันแปลว่าอะไร
    ฝากพี่ชาวเขาและเอ๋ ช่วยหาคำแปลให้อ้ายหน่อยเด้อ...

ลืมเม้นท์เสียงเพลง ร้องได้ไพเราะมากครับ
    ดูพี่ชาวเขาสนุกคึกคักจัง...

12. klangprai

เอ๋ก็ไม่รู้เหมือนกันนะคะว่ามันแปลว่าอะไร ต้องถามคุณชาวเขาแหละ เค้าชำนาญเรื่องที่มาของคำ อิอิ

13. ชาวเขา

สวัสดีครับ ขอบคุณที่แวะไปฟัง คำว่าสวี เป็นชื่ออำเภอหนึ่งในจังหวัดชุมพรอยู่ห่างจาก กทม. เกิน 500 กม. การเดินทางในสมัยก่อนถือว่าไกลมาก ขับรถก็น่าจะประมาณ 10 ชม.คำว่าวี่วี น่าจะมาจากวี่แวว รวมแล้วน่าจะพยายามสื่อความหมายว่าจากไปไกลมาก(กลับยาก)ไปแล้วไปเลยทำนองนั้น ทั้งหมดคือการสันนิฐานนะครับยืนยันได้แต่ชื่ออำเภอว่ามีจริง ต่อมามีผู้เริ่มแผลงความหมายเช่นหนุ่มสาวคู่นั้นไปสวีวี่วี ก็เป็นอันรู้กัน ว่ากันสนุกๆเท่านั้นนะครับอย่าซีเรียส

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2012
  14. ชมพู่หวาน

ชมพู่หวาน เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    เสียงร้องของนักร้องทั้ง 2 ลงตัวเข้ากันได้ไพเราะ และฟังสนุกมากค่ะเพลงนี้:cool::cool:

15. ชาวเขา

ขอบคุณครับ

16. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ขอบคุณพี่ชาวเขาครับที่ให้คำตอบ
    ความจริงมีอยู่หลายคำในหลายๆเพลงที่ผมไม่เข้าใจ
    เอาไว้เจอเมื่อไรจะขอถามพี่ชาวเขาอีกนะครับ

ว่าแต่ตอนนี้ ชักอยากเห็นหน้าพี่ชาวเขาแล้วซิ
    เอาว่าเสียงแบบนี้ต้องใส่แว่นแน่ๆ.....

17. ชาวเขา

เชิญครับ หากตอบได้ก็ยินดี หากไม่ได้ก็ขออภัยครับ. เรื่ิองแว่นเคยใส่แว่นกันแดดบางครั้งแต่ไม่ชอบเท่าไร แว่นสายตายังไม่มีเลยครับ

18. klangprai

ขอบคุณค่ะคุณชมพู่ แล้วจะมีตามมาอีกค่ะ:cool:

19. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

จะไม่ให้เสียงเข้ากันได้ดี ได้ยังไงละครับ ก็อีกคนเป็นชาวเขา อีกคนก็อยู่กลางไพร
    เรียกว่ารักป่าเขาลำเนาไพรทั้งคู่.... เอ..ว่าแต่ บ้านแต้มี่อยู่ที่ไหนครับ...

20. ชาวเขา

สวัสดีครับคุณ พินิจ. ไม่ทราบว่าแกล้งถามหรือเปล่า ไม่เป็นไรขอแกล้งตอบนะครับ. บ้านแต้ อยู่ที่ อุทุมพรพิสัย. ศีรษะเกษ ห่างจาก กทม.ก็ 500 กม. อีกนั่นแหละ ถึงสวี ก็ 1000 กม. พอดี สวี วี่วี วี คำนี้น่าจะเจตนาให้คล้องกับคำว่า. มี. (หากบุญเรามี). เดานะครับ ผิด ตก ยก เว้น 555