หลวงพ่อเพชรกับปริศนา

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 8 สิงหาคม 2006.

1. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203

อยากทราบว่าหลวงพ่อเพชรนี่คือองค์ปฐมหรือเปล่าครับพอดีเห็นข้อเขียนของหลวงปู่โง่น โสรโย ท่านเล่าให้ลูกศิษย์ท่านว่าหลวงพ่อเพชรเดิมท่านประดิษฐานที่วัดพระธาตุศรีจอมทองเชียงใหม่นะครับท่านเป็นพระที่คุ้มครองล้านนามากต่อมมาเจ้าสามพระยาได้ใช้ให้ขุนแผนไปตีเชียงใหม่ขุนแผนท่านได้นิมิตว่าจะตีล้านนาแตกก็ต้องอัญเชิญหลวงพ่อเพชรจากล้านนาเสียก่อนท่านจึงเชิญมาไว้ที่เมืองพิจิตรครับ ตามคำบอกเล่าหลวงปุ่โง่น โสรโย ท่านว่า หลวงพ่อเพชรนั้นเกี่ยวพันกับสมเด็จองค์ปฐมคือเป็นองค์ปฐมที่ปราชญ์ชาวล้านนาสร้างเพื่อสักการะบูชา ต่อมาขุนแผนผู้ที่มีวาสนากับองค์ปฐมอัญเชิญลงไปพิจิตร(คงไม่ต้องบอกว่าขุนแผนนั้นคือพระอริยองค์ใดในชาตินี้) ทีแรกผมไม่เชื่อหลวงปุ่โง่น แต่ทุกวันนี้ที่พระธาตุจอมทองยังมีหลวงพ่อเพชรจำลองประดิษฐานอยู่เลยครับ

2. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ใครรู้ช่วยตอบที อยากรู้เหมือนกัน

3. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    อันนี้ไม่ทราบครับ