หลังทำทานแล้วเกิดกังวลว่าควรจะให้ได้มากกว่านี้จะบาปไหม?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Toutou, 15 เมษายน 2005.

1. Toutou

Toutou เป็นที่รู้จักกันดี

หากว่าเราให้ทานแล้วเกิดกังวลว่า น่าจะให้ได้มากกว่านี้อีก แต่ให้ไม่ได้เพราะปัจจัยขณะที่ให้ทานไม่สะดวก เช่นตอนนั้นมีเงินแค่นั้นเป็นต้น

อย่างนี้จะบาปไหมคะ? การทำทานที่ถูกต้องควรคิดอย่างไรคะ?

2. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

.... ก็เรามีแค่นั้นนี่ครับ ... เคยอ่านมา เขาบอกว่า .... อยู่ที่กำลังใจเรา จะไปวัดที่จำนวนเงินหรือสิ่งของทำทานไม่ได้ ขึ้นอยู่กับกำลังทรัพย์ที่เรามีจริงๆ ............

*** ผมเคยอ่านมาหนังสือ หลวงพ่อ ตอบปัญหาธรรม (จะเบื่อหลวงพ่อกันไหมเนี่ย) ... ท่านบอกว่า สมัยหนึ่ง พระพุทธเจ้าสมัยยังเป็นพระโพธิสัตว์ ท่านจนมากๆเป็น มหาทุคคตะ ... ไม่มีทรัพย์จะทำบุญ แต่ท่าน ก็เอาเสื้อเก่าๆ ของท่านไปแลกของมีค่า... เขาให้เข็มกับด้าย มา .......... ท่านก็เอาของนั้นร่วมทำบุญและตั้งจิตปรารถนาพระโพธิญาณ ........ จนปัจจุบันเป็นพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน อยู่พระนิพพานรอพวกเราอยู่ ...

*** ดังนั้นไม่ต้องคิดมากครับ โมทนาเด้อ...

3. Karz

Karz Active Member

:D

บุญแปลว่าดี บาปแปลว่าชั่ว

ไม่บาปครับ แต่ทุกข์

ทุกข์เพราะไปยึด ยึดว่า น่าจะให้ได้มากกว่านั้น
    จริงๆไม่ต้องไปยึดก้อได้ครับ เพราะมันสุดวิสัยในขณะนั้น

คุณเจอเค้า เห็นแล้วเกิดความเมตตา
    เมื่อมันมากพอ ก้อทำให้เกิดความกรุณา ก้อให้ทานเค้าไป
    แต่คุณยังนึกถึงเค้าอีกว่า น่าจะได้มากกว่านี้ เป็นจิตมุทิตา
    แต่ถ้าสุดวิสัยจริงๆก้อต้องอุเบกขาครับ

บุญก้อได้รับสมบูรณ์ครับ เราสงเคราะห์ไปแล้วจริงๆ