หาซื้อมีดหลวงพ่อเดิมแบบไหนไม่ให้เสียรู้

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย อดุลย์ เมธีกุล, 8 ธันวาคม 2008.

1. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    <CENTER>[​IMG] </CENTER>
    ในบรรดาพระชุดหลวงพ่อเดิม มีเพื่อนๆหลายคนมักถามผมเสมอนะครับว่า ของหลวงพ่อเดิมรุ่นไหนที่ประสบการณ์การสูง หากกล่าวคือ แทบทุกรุ่นของท่านเลยนะครับ ซึ่งผมเองไม่ขอพุดมาก เพราะไม่อย่างนั้นจะกลายเป็นการฉายหนังไป แต่หากถามความเห็นในเรื่องดังกล่าวว่าชนิดไหนอุ่นใจสุดละก้อ แต่รุ่นปู่ย่า ตายายบอกหนักหนาว่า ไม่มีอะไรจะมาเกินมีดหมอ ของหลวงพ่อเดิมได้ ส่วนการทำมีดหมอคุณวิเศษต่างๆ ขอข้ามไปนะครับเพราะคงหาอ่านได้ทั่วไป

ซึ่งตอนนี้ หลายๆๆท่านหรืออาจมีเพื่อสมาชิกเราบางท่าน คงอยากได้มีดหมอ แต่เนื่องจากอย่างที่รู้ๆๆกันว่า เก๊ดี และก็มีมายำมารวมกันกับมีดพ่อกัน บางครั้งใบมีดของหลวงพ่อเดิมดีอยู่ แต่ด้ามงา หรือปลอกชำรุด ก็มาผสมรวมกัน ถอดใบแล้วใส่ในชุดด้าม ของมีดพ่อกัน หรือที่เรียกกันในวงการว่าลูกผสมครับ

ผมจึงอยากมานำเสนอเรื่องการพิจารณาเบื้องต้น ในการหาซื้อมีดเพื่อไม่ให้เสียรู้คนขาย จิงๆๆคิดอยู่นานนะครับว่าจะบอกดีหรือไม่ เพราะว่าอาจมีปัญหาตามมาภายหลัง แต่นึกอย่างเดียวว่า เรามีหน้าที่เผยแพร่หลวงพ่อให้คนกล้าเล่น จะขอบอกข้อมูลที่ผมให้พิจารณา สุดแท้จะนำไปใช้ หากขัดแย้งกับความคิดเห็นท่านใด ผมขออภัยด้วยนะครับ

2. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

องค์ประกอบหลักๆของมีดได้แก่

1.ใบ

2.ปลอกและด้าม

3.ชุดแหนหรือบางท่านเรียกแหม

1.ใบอยู่ในสภาพสมบูรณ์ดีไหม ตีลายสวยงามไหม สนิมกัดกินเยอะไปไหม ต่างๆๆเหล่านี้จะเป็ฯสิ่งที่ทำให้ค่นิยมต่างๆ ขึ้นหรือลดลง
    2.ปลอกและด้าม ที่เป็นงา เก่าถึงยุคไหม สีของงา ด้ามกับปลอกมีดหรือฝัก หากเป็ฯชุดเดียวกัน สีต้องอยู่ในโทนเดียวกันนะครับ
    3.ชุดแหน หรือแหม เป็นงานช่างเงินล้วนหรือไม่ หากมีดหละอื่นที่ไม่ใช่เงินทั้งชุด มักเป็นงานยุคท้ายๆๆแล้วนะครับ และสีของแหน นั้น เหมือนกันทั้งหมดหรือไม่ หากไม่เหมือนกันในบางชิ้น นั้นแสดงว่า มีปนมาครับ

3. อดุลย์ เมธีกุล

<CENTER>[​IMG]

</CENTER>
    สังเกตุดูการแตกลายงานะครับว่า ธรรมชาติของการแตกลายงาเป็นอย่างไร ไม่ใช่แกล้งแตก ลองส่องดูในร่องรอยแตก จะเห็น คราบฝุ่นตามกาลเวลา และที่สำคัณจะเห็นกั่นมีดเกิดสนิมภายใน เวลาได้อายุ จะดันงาซึ่งงาได้อายุจะหดรัด ทำให้สนิมของกั่นมัด ดันจนงาฉีกแตก ผมเอามีดมาให้ดู เคยมีอยู่1เล่ม การแตกลักษณะเดียวกันทั้ง2เล่มผมว่าดูง่ายนะครับ

</CENTER>
    หมายเลข1 จะเป็นพื้นแหน ซึ่งจะรองรับลายลวดของแหม พื้นแหนนี้หากเป็นมีดยุคแรกจะต้องเป็นเงินเช่นเดียวกับลายลวดถึง หากพื้นเป็นแบบสีอมเหลือง มักเป็นมีดยุคท้ายๆๆ ซึ่งกำกึ่งว่าทันไมม่ทันนะครับ กล่าวคือ ทั้งหมายเลข1-2 ต้องเป็ฯโลหะเงินทั้งคู่ หากไม่ใช่เงินแล้ว มักเป็นมีดยุคหลัง แต่ก็เล่นกันว่าเป็นพ่อเดิม เพราะไม่มีของยุคแรกๆแล้ว และมีดยุคท้ายๆๆ จะเป็นมีดที่สมบูรณ์เนื่องจากว่า อายุยังไม่มากเท่าที่ควร ส่งประกวด มักติดรางวัลต้นๆๆ เพราะขายดีได้ราคา คนไม่รู้ก็ซื้อเห็ฯว่าสมบูรณ์สวย แต่ลองไปของดูคนที่ขายมีดสิครับ ให้แบบช้ำๆๆชัวร์ทั้งนั้น555+ ระวังหน่อยครับ คนชอบของสวย

แต่แตกทางเดียวก็มีหลักๆ ให้มองถึงธรรมชาติในร้องของรอยแตกนะครับ

4. อดุลย์ เมธีกุล

</CENTER> สังเกตุดู ตัวสเลขหมายเลข1นะครับ กั่น หากเป็นนาก ก้คือต้องเป็นนากนะครับ หากเป็นพวกทองแดง ผมไม่แนะนำให้เล่นเลย เพราะว่ามีดชุดนี้ เป็นชุดท้ายๆๆแล้ว ทั้งเงิน ก็เอามาใช้น้อยลง เนื่องจากราคา ของโลหะเหล่านี้ มีคาราสูงขึ้นนะครับ จึงเปลื่อยนโลหะ ที่มีค่าออกไป จะซื้อจะหา ที่กั่นด้วยนะครับ สังเกตุดูนะครับ อีกเล่ม เงินล้วน อีกเล่ม เป็นโลหะอื่นมาใช้ปนแทนเงินแล้วครับ อมเหลืองอมเขียว

</CENTER>
    แหมต้องเป็นเงินล้วนนะครับ ถึงเป็ฯมีดยุคแรกๆ ซึ่งโลหะเงิน ยังไม่มีราคาสูงนัก พอนิยมสร้างมาสักระยะ เงินเริ่มแพง จึงให้โลหะอื่นมาผสมแทน ผลที่ได้ คือโลหะเขียวอมเหลือง มีเพียงแค่ลายบนสุดของแหม ที่เป็นเงินอยู่เพียงไม่กี่เส้นนะครับ ซึ่งมีดแบบนี้ มักทำในยุคท้ายๆๆของหลวงพ่อคาบเกี่ยวสายลุกศิษย์ของท่านนนะครับ

5. อดุลย์ เมธีกุล

</CENTER>จุดต่อมา ที่คนทั่วไปมักละเลย และคาดไม่ถึง จุดนี้ เค้าไม่ค่อยบอกกันเท่าไรนักนนะครับ สังเกตุจากการโฟสมีดได้เลย นั้นคือจุด รอยต่อ ของกั่นมีดกับใบ ต้องดูให้ดีนะครับ ว่ากั่นมีดอยู่ในสภาพดีไหม ส่องดุ ว่ามีรอยพิรุด ยับเยิน จากการถอดใบหรือไม่ หรือมีการซ่อมโดยการหยอดกาวลงไปหรือไม่ หรือมีการถอดใบ ที่เนียบมากๆๆ แต่ต้องดูคลั่งนะครับว่า เก่า เป็นเนื้อเดียวกันหรือไม่ คลั่งเก่า จะแห้ง หมอง และมีคราบฝุ่นเก่า ตามกาลเวลา แต่คลั่งใหม่ จะออกดำสนิท และเป็นเงาวาวๆๆหน่อย บางครั้งเจอมีดถอดใบดีนะครับ ระวัง เล่นที่ คลั่งเก่าๆๆ เดิมๆๆไว้ จุดนี้ถือว่าเป็นจุดหัวใจเลยนะครับ ในการซื้ดมีด ตรวจดูว่า มีการคลอนหรือไม่ หากคลอนไปสักระยะ บางทีอาจเกิดการชำรุดตามา แต่ก็ยังไม่เป็นไร หากว่า เป็นของคู่ตัว ดีกว่าถอดใบ ใส่ใหม่ แล้วหยอดคลั่งใหม่แบบนี้เสียรู้เลยนะครับ เสียความรู้สึก แถมซื้อผิดราคาอีกต่างหาก

มีดหลวงพ่อเดิม เป็น1ในเบญจภาคีของเครื่องราง การทำค่อนข้างยุคยาก ระยะเวลาล่วงเลยมาหากเป็ฯมีดยุคแรกๆ ไม่ต่ำกว่า70-80ปี ฉนั้นจะให้เนียบสวยคงเป็นไปได้ยากส์ หลับตานึกถึง สภาพถนน ที่ไปวัดหนองโพ สัก80ปีที่แล้วนะครับ การไปเอามีดมาใช้นั้นแสนยากสื ต้องไปด้วยใจจิงๆ หากได้มาแล้วคงไม่มีใครเก็บไว้บนหิ้ง
    จะมีก็ต้องไว้คู้กายเสมอ ฉนั้นหากไปเจอมีดผิวหิ้ง สวยๆๆก็ขอให้ชั่งใจไว้สักหน่อยนะครับ ส่วนที่ประกวดนั้น ก็จากร้านค้าแถบทั้งสิ้น และเป็นมีดยุคท้ายๆๆด้วยนะครับ(ไม่ใช่เครื่องเงินครบชุด) ส่วนมีดยุคต้น ตัวจริง นั้นมีส่งประกวดน้อยมากเพราะว่าเก็บเข้ารังเงียบหมด หากมีดยุคต้นที่สมบูรณ์ราคาแพงมากๆๆนะครับ เพราะเค้าไม่อยากขาย ของสวยไว้ขาย ของช้ำของชัวร์ไว้ใช้..ที่เหลือ แล้วแต่เพื่อนจะตัดสินใจว่าชอบแบบไหนนะครับ
    (ของเก่าจิงๆๆที่ไม่ค่อยได้ใช้ก็มี แต่น้อยมากๆๆนะครับ ใช่ว่าจะไม่มี)

ที่มา - ขอขอบคุณ พี่สิทธิ์ พยุหะ ที่เอื้อเฟื้อข้อมูลเป็นวิทยาทานครับ

http://www.dd-pra.com/forum/topic.aspx?id=7669

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2008
  6. trirut

trirut เป็นที่รู้จักกันดี

**ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ดีๆๆ **^^

7. Beer1469

Beer1469 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณข้อมูลหลายๆครับท่าน

8. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ข้อมูลเยี่ยมยอด ของดีๆ

9. zunwu

zunwu เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดเลยครับพี่ อดุลย์ เมธีกุล ขออนุโมทนาในความรู้ที่นำมาให้ครับพี่

10. ตอเต่าหลังตุง

ตอเต่าหลังตุง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับพี่ เป็นข้อมูลที่ละเอียดมากๆครับ ประดับความรู้ได้อีกโข

11. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณสำหรับข้อมูลละเอียดมากครับ ขอบคุณครับ

12. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] สาธุ ขอรับ
    ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้วครับ ขอบคุณครับ
    อยากได้ แต่ก็ไกลเกินเอื้อม

13. jupiter1971

jupiter1971 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่หน่อง

ขอบคุณครับพี่ ได้ความรู้อีกพอสมควรเลย

ขออนุโมทนากับทุก ๆ ท่านที่คิดดีทำดีครับผม

14. บางแสน

บางแสน เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    ขอบคุณครับ..ซื้อไว้เล่มหนึ่งยังไม่แน่ใจเลยว่าแท้มั้ย..จะลองไปเปรียบเทียบดู...

15. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องการดูไม่มีปัญหาครับ ปัญหาคือขอใช้ ระบบผ่อน กับพี่อดุลย์ได้ไม๊ครับ

16. อดุลย์ เมธีกุล

ขอบคุณทุกท่านนะครับที่เยี่ยมชม

17. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    มีดในตำนานครับ

บ่มีปัญญาครอบครองเลยทั้งชาติ เอิ้ก

แต่เคยจับแล้ว ถือว่ายังมีบุญมั้ง เอิ้ก

18. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ขออนุโมทนาด้วยค่ะ กับความรู้ดีๆที่กรุณาเผยแพร่
    ความรู้เยอะจังเลย แน่นมากๆ

19. tatumabcd

tatumabcd เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    ขอบคุณครับ

20. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณครับที่นำข้อมูลมาให้อ่านครับ แต่ผมกะว่าหากคราวหน้าจะไปบูชามีดหมอหลวงพ่อเดิมที่ไหน จะไปแวะรับป๋าก่อนนะครับ รับรองไม่มีโดน 5555