อนุโมทนาบุญ...งานหล่อสมเด็จองค์ปฐมเนื้อทองคำและองค์ปฐม 80 นิ้ว ณ.วัดสระพัง วันที่ 26 ส.ค.55

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมวิวัฒน์, 16 สิงหาคม 2012.

1. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพหล่อสมเด็จองค์ปฐมเนื้อทองคำ และสมเด็จองค์ปฐม หน้าตักกว้าง 80 นิ้ว
    และหล่อพระสิวลี 2 เมตร ณ.วัดสระพัง ต.ดอนข่อย อ.กำแพงแสน จ.นครปฐม

ในวันอาทิตย์ที่ 26 สิงหาคม พ.ศ 2555
    เวลา 13.30 น. เททองหล่อสมเด็จองค์ปฐมและพระสิวลี

สมเด็จองค์ปฐม 80 นิ้ว

สมเด็จองค์ปฐมทองคำ

ติดต่อสอบถาม
    พระครูไพโรจน์ภัทรคุณ (เจ้าอาวาสวัดสระพัง)
    โทร 089-919-1942

ร่วมทำบุญโดยการโอนเงินเข้าบัญชี
    พระครูไพโรจน์ภัทรคุณ ( วิโรจน์ ภทฺทปญฺโญ )
    ธนาคารกรุงเทพ สาขากำแพงแสน
    บัญชีออมทรัพย์ ๓๕๙-๐-๑๔๙๕๒-๖ (359-0-14952-6)

-------------------------------------------------------------------------------------

ท่านพระครูไพโรจน์ภัทรคุณ ( วิโรจน์ ภทฺทปญฺโญ ) วัดสระพัง จ.นครปฐม

ชื่อท่านเจ้าอาวาสเป็นอย่างนี้ครับ

ที่ชื่อบัญชีเป็น ชื่อ พระวิโรจน์ ถูกแล้วครับ
    ส่วนพระครูเป็น สมณศักดิ์ครับ ขออธิบายรายละเอียดตามนี้ครับ

อนุโมทนาครับ

--------------------------------------------------------------------------------
    ยังร่วมทำบุญได้อยู่นะครับ ทุกท่าน
    เพราะยังต้องมีงานบุญในการตกแต่งสมเด็จองค์ปฐมที่จะทำการหล่อในครั้งนี้อยู่อีกครับ
    ถือว่ามีส่วนร่วมในการสร้างสมเด็จองค์ปฐมในครั้งนี้ให้สำเร็จบริบูรณ์ครับ สาธุ

วันนี้ 26 ส.ค.55 งานหล่อพระที่วัดสระพัง อ.กำแพงแสน จ.นครปฐม
    มีการถวายภัตตราหารเพลพระ 1 พันรูป..และรายการหล่อพระมีดังนี้

1) หล่อสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ์ ทองคำล้วนหนัก 14 บาทต่อองค์ ทั้งหมด 7 พระองค์
    2) หล่อสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ์ ทองเหลืองหน้าตัก 80 นิ้ว ทั้งหมด 2 พระองค์
    3) หล่อพระสีวลี ทองเหลืองทั้งหมด 4 พระองค์
    4) หล่อรูปเหมือนหลวงปู่แผ้ว 1 องค์
    รวมหล่อพระทั้งหมด 14 พระองค์

ขอญาติธรรม พี่น้องและผองเพื่อนได้ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันนะคะ
    ผลบุญจะพึงมีกับข้าพเจ้าและครอบครัวเพียงใด
    ขอให้ทุกท่านผู้ร่วมอนุโมทนาได้รับบุญนั้นเช่นเดียวกัน...ทุกประการนะคะ..สาธุ ^^

อนุโมทนาบุญ
    ที่มาจาก เฟสบุ๊ค ของคุณ Kamonchanok Kaysuwan ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2012
  2. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

82
    ร่วมเป็นเจ้าภาพหล่อสมเด็จองค์ปฐมเนื้อทองคำ และสมเด็จองค์ปฐม หน้าตักกว้าง 80 นิ้ว
    และหล่อพระสิวลี 2 เมตร จำนวน 50 บาท โอนแล้ว ธ.กรุงเทพ ในวันที่ 17 ส.ค.55

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ

3. ธรรมวิวัฒน์

82
    อานิสงส์การสร้างสมเด็จองค์ปฐม

หลวงพ่อ : “ช่างมาถามเกี่ยวกับลักษณะองค์ปฐม อาตมาบอกสร้างแบบพระพุทธรูปธรรมดา แต่ต้องอ้วนหน่อยนะ คือ มีเนื้อมากหน่อย ไม่ใช่อ้วนพุงพลุ้ยนะ และก็เวลาลงไปสอนกรรมฐาน เมื่อเสร็จแล้วเขาก็คุยกันเขาก็ถามปัญหา ถามไปถามมา เขาถามถึงพระพุทธเจ้าองค์ปฐมว่า ถ้าจะสร้างจะมีอานิสงส์ยังไง ลุงสองลุง นายบัญชี กับ ลุงพุฒิ ท่านมายืนอยู่นานแล้ว ท่านไม่มีโอกาสคุย เพราะอาตมาขึ้นไปคุยกับพระซะ

ท่านบอก ว่า การสร้างองค์ปฐมนี่ ท่านเปลี่ยนบัญชีใหม่ เอาบัญชีมาให้ดู บอก นี่...บัญชีเล่มนี้ (คือว่าเป็นอีกเล่มหนึ่งจากที่ที่จดธรรมดา) บัญชีสีทอง เป็นทองคำล้วนทั้งเล่มเลย ฉันอยากได้บัญชีเอามาขาย ท่านบอก ถ้าสร้างองค์ปฐมลงบัญชีเล่มนี้โดยเฉพาะ ก็แสดงว่าคนที่จะสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมได้นี่ ต้องเป็นคนมีบุญมาก...หรือไง?

แต่ก็ไม่ได้หมายความต้องเงินมากนะ คือว่าโดยมากเราจะนึกไม่ถึงกันใช่ไหม เรานึกกันถึงพระกกุสันโธ พระโกนาคม พระพุทธกัสสป แต่ยังไม่เคยนึกถึงองค์ปฐม ส่วนใหญ่ไปนึกถึงพระศรีอาริย์ ยังไม่เป็นพระพุทธเจ้าใช่ไหม นี่องค์นี้เป็นองค์แรกก็คุยกันแล้ว

ท่านบอกว่า การสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมทำได้ยาก คือว่า เป็นพระพุทธเจ้าต้นพระพุทธเจ้าทั้งหมดใช่ไหม และการทำบุญเนื่องในการสร้างวิหารก็ดี สถานที่ก็ดี เอาของไปประดับก็ตาม ทีนี้อย่างคนมีเงินน้อย ๆ ใช่ไหม ก็มีสตางค์ไม่มาก เอาสตางค์ ๙ สตางค์ ๑๐ สตางค์ไปใส่แท่น อย่างนี้ลงบัญชีสีทองหมด

คือ ไม่หมายความต้องมีเงินมากเสมอไปนะ ที่เขามีน้อย ๆ บาทสองบาท ๑๐ สตางค์ ๒๐ สตางค์ พวกนี้เอาไปใส่แท่นอย่างนี้ลงบัญชีสีทองหมด ก็ถามว่า บัญชีสีทองหมายถึงอะไร ท่านบอก มันหมายถึงกลับไม่ได้ เพราะว่าพระพุทธเจ้าทุกองค์ต้องโมทนาหมด

ผู้ถาม : หลวงพ่อครับ การหล่อองค์ปฐมด้วยทองคำนี่ อานิสงส์จะเหมือนกับหล่อพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันหรือว่าจะแตกต่างกันอย่างไร ครับ ถ้าเป็นทองคำเหมือนกัน?

หลวงพ่อ : ก็มีอานิสงส์เหมือนกัน แต่ว่าต่างกันอยู่นิดหนึ่งที่ไปนิพพานเร็วไปนิพพานเร็วมาก เพราะเขาเข้า บัญชีสีทอง ไม่ใช่ตัวทอง บัญชีทั้งหมดเป็นทอง ลงบัญชีเล่มนั้น

ผู้ถาม: หมายถึง เป็นเจ้าภาพหล่อองค์ปฐมนี่หรือครับ?”
    หลวงพ่อ : “ใช่ ๆ ๆ จะทองคำก็ดี จะเป็นเงินก็ตาม… เหมือนกัน ลงบัญชีเล่มเดียวกัน”

พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤๅษีฯ)

4. loveday

loveday เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2011
    1
    ร่วมบุญหล่อองค์ปฐมทองคำ หล่อองค์ปฐม80นิ้ว และหล่อพระสิวลี 50 บาทคะ (โอนวันที่14 ส.ค. 55)

อนุโมทนาบุญสาธุ นะคะ

5. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    1
    ผมและครอบครัวร่วมทำบุญ 200 บาทครับ..

6. ธรรมวิวัฒน์

82

ขอให้ทุกท่านสมหวังทุกประการ และนิพพานชาตินี้ครับ สาธุ สาธุ

7. พระอาจารย์ณัฐนนท์ สิรินันโท

พระอาจารย์ณัฐนนท์ สิรินันโท เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010
    สาธุ ๆ ขอโมทนาบุญด้วยจ้า....ถ้าอาตมาไม่ได้ติดธุระที่จำเป็นที่ไหนโดยปัจจุบันทันด่วนแล้วไซร้...อาตมาจะไปร่วมบุญด้วยต้วเองจ้า....ขอกราบโมทนาทุก ๆ บุญที่พระอาจารย์
    พระครูไพโรจน์ภัทรคุณ (เจ้าอาวาสวัดสระพัง)
    มา ณ. โอกาศนี้ด้วยใจศรัทธาอย่างยื่ง ในกุศลบารมีธรรมที่พระอาจารย์ได้บำเพ็ญให้เป็นไปแล้ว ความปราถนาได้ที่พระอาจารย์ได้สมประสงส์แล้ว ในกองบุญกองกุศล ขอข้าพเจ้าจงได้ส่วนแห่งบุญนั้นด้วยเถิด....และขอโมทนาบุญกับคุณโยมธรรมวิวัฒน์ เจ้าของกระทู้นี้ด้วย ขอให้คุณโยมจงเป็นผู้มีความเจริญในพระศาสนาทั้งทางโลกและทางธรรมจงทุก ๆ ประการเทอญ...

8. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    1
    ผม ธนันต์ รักจันอัด ขอร่วมบุญเป็นเจ้าภาพร่วมหล่อสมเด็จองค์ปฐมเนื้อทองคำ และสมเด็จองค์ปฐม หน้าตักกว้าง 80 นิ้ว และหล่อพระสิวลี 2 เมตร ณ วัดสระพัง จำนวน 100 บาทครับ

โอนแล้ววันนี้เวลา 11.19 น.

และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญเป็นเจ้าภาพร่วมหล่อสมเด็จองค์ปฐมเนื้อทองคำ และสมเด็จองค์ปฐม หน้าตักกว้าง 80 นิ้ว และหล่อพระสิวลี 2 เมตร ณ วัดสระพัง กันทุกท่านด้วยครับ

9. tanakorn_ss

tanakorn_ss ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เมื่อวันที่ 18/08/12 18.32 น.ได้โอนเงินร่วม 100 บาท ทำบุญร่วมเป็นเจ้าภาพหล่อสมเด็จองค์ปฐมเนื้อทองคำ และสมเด็จองค์ปฐม หน้าตักกว้าง 80 นิ้ว และหล่อพระสิวลี 2 เมตร ณ วัดสระพังในวันอาทิตย์ที่ 26 สิงหาคม พ.ศ 2555 นี้ ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่าน

10. ธรรมวิวัฒน์

82
    อนุโมทนาครับ ขอให้มีความสุขมากๆนะครับ

อนุโมทนาครับ ขอให้ คุณ tanakorn_ss และ คุณ thanan
    มีแต่ความคล่องตัว มีความสุข ความเจริญยิ่งๆขึ้นไปทั้งทางโลกและทางธรรม
    และขอให้ถึงพระนิพพานในชาตินี้ครับ สาธุ สาธุ

11. Kindly

Kindly เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    ร่วมทำบุญด้วย 100 บาทนะคะ และขออนุโมทนาสาธุกับทุกๆท่านด้วยค่ะ

<table width="100%" cellpadding="5" cellspacing="0" border="0"><tbody><tr><td valign="top" width="34%">สถานะการทำรายการ</td> <td width="66%"> ธนาคารได้ทำรายการของท่านเรียบร้อยแล้ว </td> </tr> <tr> <td width="34%">หมายเลขอ้างอิง</td> <td width="66%">KBKR120819148534981</td> </tr> <tr> <td colspan="2">[​IMG]</td> </tr> <tr> <td colspan="2">รายละเอียดการทำรายการ

</td> </tr> <tr> <td width="34%">วิธีโอนเงิน</td> <td width="66%"> ออนไลน์ (ตลอด 24 ชั่วโมง) </td> </tr> <tr> <td width="34%">จากบัญชี</td> <td width="66%">xxx-x-xxxxx-x </td> </tr> <tr> <td width="34%">ธนาคารเจ้าของบัญชี</td> <td width="66%">ธนาคาร กรุงเทพ จำกัด (มหาชน)</td> </tr> <tr> </tr><tr> <td width="34%">เพื่อเข้าบัญชี</td> <td width="66%">359-0-14952-6 พระครูไพโรจน์ภัทรคุณ ( วิโรจน์ ภทฺทปญฺโญ )</td> </tr> <tr> <td width="34%">ชื่อเจ้าของบัญชีในฐานข้อมูล</td> <td width="66%">WIROJ KAN</td> </tr> <tr> <td width="34%">จำนวนเงิน (บาท)</td> <td width="66%">100.00</td> </tr> <tr> <td width="34%">ค่าธรรมเนียม (บาท)</td> <td width="66%">25.00</td> </tr> <tr> <td width="34%">วันที่โอนเงิน</td> <td width="66%">19/08/2012 [23:18:45]</td> </tr> <tr> <td width="34%">บันทึกช่วยจำ</td> <td width="66%">ร่วมเป็นเจ้าภาพหล่อสมเด็จองค์ปฐมเนื้อทองคำ และสมเด็จองค์ปฐม หน้าตักกว้าง 80 นิ้วและหล่อพระสิวลี 2 เมตร ณ.วัดสระพัง ดอนข่อย กำแพงแสน นครปฐม</td> </tr> <tr> <td class="note_align" width="35%">
    </td> <td width="65%">
    </td></tr></tbody></table>

12. ธรรมวิวัฒน์

82
    อนุโมทนาครับ ขอให้ คุณ Kindly

มีแต่ความคล่องตัว สวยๆ รวยๆ มีความสุข ความเจริญยิ่งๆขึ้นไปทั้งทางโลกและทางธรรม
    และขอให้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาตินี้ครับ สาธุ สาธุ

13. devbara

devbara เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2005
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมทำบุญ หล่อสมเด็จองค์ปฐมเนื้อทองคำ และสมเด็จองค์ปฐม หน้าตักกว้าง 80 นิ้ว และหล่อพระสิวลี 2 เมตร วัดสระพัง ด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ
    -------------------------------
    ข้าพเจ้าและครอบครัวขอร่วมทำบุญด้วย 50 บาท

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      905.4 KB
      เปิดดู:
      55
  14. ธรรมวิวัฒน์

82
    อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
    ขอให้มีความสุข ความเจริญยิ่งๆขึ้นไปครับ สาธุ สาธุ

15. bagbag

bagbag เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้โอนธนาคารกรุงเทพ 359-0-14952-6 20/08/12 1000 บาท จาก วรภพ ถิรเจริญสกุล

16. SunnySoCute

SunnySoCute เป็นที่รู้จักกันดี

20/8/55
    วันนี้กระผมได้ ร่วมทำบุญหล่อสมเด็จองค์ปฐมเนื้อทองคำ ณ.วัดสระพัง ต.ดอนข่อย อ.กำแพงแสน จ.นครปฐม
    จำนวน 108 บาท
    ขอเชิญทุกๆท่านร่วมโมทนาบุญในครั้งนี้
    และข้าพเจ้าก็ขอโมทนาบุญ กับทุกๆท่านด้วยเช่นกันครับ
    MotanaSaTu Krub../\..:d
    ----------------------------------------------------
    โอนเงินไป:
    บัญชีผู้รับโอน BBL 359-0-149526 BBL 359-0-149526
    ชื่อบัญชี พระอธิการวิโรจน์ กาญจนแสนส่ง / วิโรจน์ ภัทปญโญ พระอธิการวิโรจน์ กาญจนแสนส่ง
    จำนวนเงิน 108.00
    ค่าธรรมเนียม 20.00

17. ธรรมวิวัฒน์

82
    อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ สาธุ

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
    ขอให้มีความสุข ความเจริญยิ่งๆขึ้นไป นะครับ สาธุ สาธุ

18. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    กราบโมทนา สาธุ ๆ
    กับทุกท่านที่ได้ร่วมกันทำบุญ
    สร้างกุศลทุกกอย่างในกาลนี้
    ไว้ในพระพุทธศาสนาด้วยครับ
    กระผมได้ส่งปัจจัยไปร่วมทำบุญด้วยแล้วครับ
    โมทนาบุญและร่วมทำบุญด้วยกันนะครับ

19. poysian

poysian เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    วันนี้ได้โอนปัจจัยจำนวน 300บาท จากTMB BANK เข้าบัญชีเลขที่ BBLA3590149526 ชื่อ WIROJ KAN เวลา15.59, 20/8/12 เพื่อร่วมทำบุญครับ อนุโมทนาบุญทุกท่านด้วยครับ

20. ธรรมวิวัฒน์

82
    อนุโมทนาครับ ขอให้มีความสุข ความเจริญยิ่งๆขึ้นไปนะครับ สาธุ สาธุ

เหลือเวลาอีก 5 วัน จะถึงวันงานแล้วนะครับ