อยากทราบประสบการณ์เกี่ยวกับการแผ่เมตตาครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย littlelucky, 11 กรกฎาคม 2006.

1. littlelucky

littlelucky เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบประสบการณ์เกี่ยวกับการแผ่เมตตาครับ และอยากทราบว่าเพื่อน พี่ ๆ น้อง ๆ ใช้บทไหนครับ และมีเคล็ดอย่างไรบ้าง ใช้กับคน สัตว์ และวิญญาณ ต่างกันอย่างไรครับ
    ขอขอบคุณอย่างสูงครับ
    :cool:
    วันนี้ผมได้ลองใช้กับสัตว์ แล้วได้ผลจริง ๆ ครับ โดยผมนึกถึงบุญกุศลที่ได้ทำมาแล้วก็ตั้งนะโม สามจบ แล้ว ตามด้วยบทแผ่เมตตาของสมเด็จโตแต่อาจไม่ครบถ้วนนักครับ ปรากฎว่าได้ผลครับ โดยเฉพาะตอนที่ผม เริ่มสวดนะโมฯ เขาหันมาทำท่าทางสนใจมากและมองมาที่ผมทันที และยอมทำตามที่ผมต้องการ เหมือนว่าเขาเข้าใจภาษาที่ผมนึกในใจครับ (ผมอาจเล่าไม่ดีเท่าไหร่ ขอโทษล่วงหน้าครับ)
    ------------------------------------------------
    ท่านเชื่อหรือไม่ครับ ว่าผีนั้น ท่านบอกเขาให้เขาทำดี นั้นง่ายกว่าท่านบอกคนชั่วให้ทำดีอีกครับ
    อาถรรพ์ของพลอย ตอน 19 โดย คนหาพลอย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2006
  2. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    โมทนาครับ ที่ได้อ่าน

3. ทาโร่

ทาโร่ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีอะไรพิเศษครับ สำหรับผม
    แต่มีเคล็ดลับอยู่ตรงที่ต้องทำจิตใจให้สงบ สักครู่ ทำใจให้สบาย
    คล้าย ๆ กับทำสมาธิ ปรับคลื่นสมองให้นิ่ง คิดถึงแต่สิ่งดี ๆ และ
    ก็เริ่มสวดบทแผ่เมตตา ค่อย ๆ สวดอย่างมีสติ เวลาทำเกือบทุก
    ครั้งหากทำถูกต้อง จะรู้สึกขนลุกซู่ทุกครั้ง และเกิดความสบายใจ