อยากปฏิบัติ...แต่ไม่รู้จะเริ่มอย่างไรครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ชวัลวิทย์พัทยา, 22 มีนาคม 2008.

แท็ก: แก้ไข
  1. ชวัลวิทย์พัทยา

ชวัลวิทย์พัทยา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเพิ่งรู้จักหลวงพ่อฤาษีฯ อยากปฏิบัติ แต่ไม่รู้จะเริ่มอย่างไรช่วยแนะนำด้วยครับ จริง ๆแล้วผมไม่รู้จักหลวงพ่อหลอกครับ และก็ไม่เคยสนจัยจะอยากรู้ด้วย เคยได้ยินแต่ชื่อท่านครับ
    มีอยู่คืนนึงผมหลับฝันไปเห็นหลวงพ่อจรัล วัดอัมพวา จ.สิงฆ์บุรี ท่านมารถตู้พอลงมาจากรถตู้ ท่านเดินมาที่ห้องพักผม โดยในฝันเห็นท่านตั้งแต่ลงจากรถตู้จนท่านขึ้นมาถึงห้องนั่งบนเตียงที่ผมนอน ผมลงมานั่งที่พื้นท่านเทศน์สักพัก จำได้ว่าหลวงพ่อจรัล บอกว่าอาตมาลากลับก่อน ในใจผมตอนนั้นผมอยากทำบุญกะท่านมาก ๆ พอวันรุ่งขึ้นผมไปบ้านเพื่อน พอดีเพื่อนเป็นร่างทรง ปกติเขาจะเปิดตำหนักช่วยคนที่ต้องการให้ช่วยครับ ผมไปเที่ยวบ้านเขา ผมเลยให้ดูดวงให้ครับ เขาก็ดูไพ่ยิปซีให้(แต่ไม่ได้เข้าทรงนะครับ ตอนนนั้น) ดูไปสักพักเพื่อนผมก็หลับตา เหมือนจะเข้าสมาธิคับ แล้วลืมตาพูดขึ้นมาว่า "เราเพ่งดูนายด้วยสมาธิ เห็นภาพพระ 2 รูปนะที่เราเห็นเป็นหลวงพ่อฤาษีลิงดำ และหลวงพ่อจรัล ที่สิงห์บุรีนะ ในสมาธิบอกว่าเป็นญาติกัน หรืออาจจะมีความเกียวพันกันอย่างใดอย่างหนึ่ง " อันนี้จริงหรือโม้ผมก้อไม่รู้ ตั้งแต่นั้นมาผมก็เริ่มหารูปท่าน หาข้อมูลเกี่ยวกับท่าน อยากจะปฎิบัติ แต่ไม่รู้จะทำอย่างไร อยากได้หนังสือของหลวงพ่อฤาษี ที่ท่านเขียนไว้ทุก ๆเล่มเลย ยิ่งเก่า ๆยิ่งดีครับ และอยากได้ซีดี แต่ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร ไม่รู้จะถามใคร ตอนนี้ผมเริ่มถือศีล 5 สวดมนต์ภาวนาทุก ๆ วัน จะทำให้ครบ ทาน ศีล ภาวนา ครับ
    ขอทุกท่านที่รู้แล้วมีจิตกุศล แนะนำด้วยครับ หรือมีญาณ เพ่งจิตตรวจดูให้ผมด้วยครับ

อนุโมทนากุศล

*** ขอบารมีหลวงพ่อฤาษีฯ และพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ดลจิตดลใจให้ผู้รู้ช่วยเหลือแนะนำลูก จนสามารถสำเร็จได้โดยง่ายด้วยเทอญ สาธุ****

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2008
  2. คนดีเมืองหาดใหญ

คนดีเมืองหาดใหญ เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2007
    เป็นบุญมากเลยที่ได้ฝันถึงหลวงพ่อ ท่านเป็นพระสุปฏิปันโนทั้งสององค์ซึ่งถ้าใครได้เจอหรือฝันถึง ถือว่าเป็นบุญใหญ่ในชีวิต ถ้ามีเวลาก็ไปบวชถือศีลสัก7วันที่วัดอัมพวันเถิด ขออนุโมทนาสาธุมาด้วยนะคะ

3. vnss

vnss เป็นที่รู้จักกันดี

ในฐานะสมาชิกเว็บคนหนึ่งยินดีต้อนรับค่ะ จากประสบการณ์ที่ได้รู้จักพี่ ๆ ในเว็บนี้ ทุกคนล้วนมีปณิธานมุ่งมั่นเพื่อประโยชน์ส่วนรวม และเป็นกัลญาณมิตรที่ดีมาก โดยส่วนตัวยังไม่เก่งเดี๋ยวให้พี่ ๆ เขาแนะนำดีกว่าค่ะ

4. vnss

vnss เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE cellSpacing=3 cellPadding=3><TBODY><TR><TD>[​IMG]

</TD><TD>[​IMG]
    หลวงพ่อเล่าเรื่อง '
    'พระยายายมเป็นพยาน''

</TD></TR><TR><TD>[​IMG]
    มีคนถามว่าควรจะไปไหว้พระองค์ไหนดี

เทศน์เรื่อง : วันมาฆบูชา (ฟังออนไลน์)

ปรามาสพระ

หลวงพ่อพระราชพรหมยานอธิบายเรื่องตัณหา

การปฏิบัติตนเพื่อความพ้นทุกข์แบบย่อๆ

ความสามารถของหลวงพ่อตอนเด็กๆ

หลวงพ่อพระราชพรหมยาน
    สอนให้ละเรื่องนิวรณ์ตามแบบพระพุทธเจ้า

เรียนเชิญ ลูกหลานของ
    องค์หลวงพ่อฯ ร่วมเดินทาง
    ตามรอยบาทองค์หลวงพ่อฯ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE id=AutoNumber15 style="BORDER-COLLAPSE: collapse" borderColor=#111111 cellSpacing=3 cellPadding=3 border=0><TBODY><TR><TD>
    [​IMG] หนังสือสวดมนต์แปล ฉบับวัดท่าซุง
    [​IMG] อารมณ์พระโสดาบัน
    [​IMG] โอวาทหลวงพ่อวัดท่าซุง

</TD><TD>[​IMG] หลวงพ่อตอบปัญหา
    [​IMG] หลักการปฏิบัติธุดงค์
    [​IMG] การฝึกมโนมยิทธิ แบบเต็มกำลัง
    [​IMG] วิธีฝึกกรรมฐานด้วยตัวเองแบบง่ายๆ

[​IMG] ฟังพระธรรมเทศนา
    โดย หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

- ฟังที่เว็ปพลังจิต [​IMG]
    รวมคำสอน
    หลวงพ่อ
    ฤาษีลิงดำ

<TABLE width="100%" border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG] ประวัติหลวงพ่อปาน

</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE width="100%" border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG] คู่มือปฏิบัติพระกรรมฐาน

</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE width="100%" border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG] อภิญญา เล่ม ๑ - ๒

</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE width="100%" border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG] มโนมยิทธิ

</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE width="100%" border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG] ตายแล้วไม่สูญ

</TD></TR><TR><TD>[​IMG] ไตรภูมิ

</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE width="100%" border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG] หนีนรก

</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE width="100%" border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG] อริยะบุคคล

</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE width="100%" border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG] สังโยชน์ 10

</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE width="100%" border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG] สมเด็จองค์ปฐม

</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE width="100%" border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG] ทางสายเข้าสู่พระนิพพาน

</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE width="100%" border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG] พรหมวิหารสี่

</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE width="100%" border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG] สมบัติพ่อให้

</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE width="100%" border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG] อริยสัจ

</TD></TR><TR><TD>[​IMG] พุทธานุสสติ

</TD></TR><TR><TD>[​IMG] เร่งรัดการปฏิบัติ

</TD></TR><TR><TD>[​IMG] ศิวโมกข์

</TD></TR></TBODY></TABLE>http://palungjit.org/forumdisplay.php?f=23

5. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    เห็นด้วยนะ การปฏิบัติในขั้นต้นโดยมีครูบาอาจารย์สั่งสอนจะทำให้เราปฏิบัติได้ถูกต้องตรงทางกว่าที่เราจะปฏิบัติเองโดยการอ่านหนังสือ ลองหาหนังสือกฏแห่งกรรมธรรมปฏิบัติของหลวงพ่อจรัญมาอ่านก่อนเพื่อเพิ่มศรัทธาและแนวทางปฏิบัติก่อนก็ได้นะ ในเวปก็มีลองหาดู หรือของหลวงพ่อฤาษีก็มีในเวปนี้

6. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    <TABLE class=tborder id=post1055960 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>รัศมีดารา<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1055960", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 08:53 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 4 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 14 ครั้ง ใน 5 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1055960 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->สวัสดีทุกท่านนะค่ะ เราคงเป็นสมาชิกในที่นี้ เราเองก็ชอบฝึกสมาธิกรรมฐานเช่นกัน แต่เราจะคอยโดนคนในครอบครัวขัดขวางน่ะค่ะ เราจะทำอย่างไรดี ขอความอนุเคราะห์ ท่านผู้รู้ทั้งหลาย ช่วยเราคิดหาวิธีแก้ไขด้วยเทอญ ข้าพเจ้าทราบดีว่ามันเป็นมาร แต่ ในชีวิตทางโลกเราก็เข้าใจพวกเขาว่าทำไมถึงไม่อยากให้เราปฏิบัติ เพราะพวกเขาห่วงเรานั่นเอง แต่ เราทำมันคือความสุขทางใจจิรงๆๆ ไม่รู้จะบอกอย่างไร เพราะเขาไม่สามารถรู้หรือรู้สึกอย่างไรเรา ตัวเราเองก็ปฏิบัติมานานแล้ว ตั้งแต่อายุ 17 ปี ช่วงนั้นก็เป็นพ่อที่ไม่เห็นด้วย เราก็จะปิดห้องนอนแต่หัววัน แต่ไม่ได้นอนหรอกนั่งสมาธินั่งเองด้วยไม่มีอาจารย์ใช้อ่านหนังสือเอา ไม่ดีเลย รู้สึกมีความกลัวก็เลิกปฏิบัติไป 4 ปี กลับมาเริ่มปฏิบัติต่อ เมื่ออายุ 21 ปี ปัจจุบันแต่งงาน ก็เจอสามี ไม่ค่อยอยากให้ปฏิบัติอีก เค้ากลัวเราหนีไปบวช (เพราะเราเคยตกลงกับเขาไว้ว่าถ้าถึงเวลาแล้วเราจะขอบวชเพราะเราเบื่อ)เวลาเรานั่งสมาธิช่วงเช้าประมาณ ตี 4-5 ชอบขึ้นมาตามกำลังได้สมาธิเลย กลัวเขาบาปเหมือนกัน เราจะทำอย่างไรดี ให้เราเลิกปฏิบัติก็คงยาก ขอความกรุณาท่านผู้รู้ ช่วยแนะนำเราด้วยเทอญ ขอกุศลที่แนะนำและช่วยแก้ปัญหากับผู้กำลังตกทุกข์นี้จงให้ท่านประสบแต่สิ่งที่ดีในชีวิตเทอญ (woshihana@hotmail.com) ช่วยตอบข้าพเจ้าด้วยนะเจ้าค่ะ
    <!-- / message --></TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("1055960")</SCRIPT> [​IMG] [​IMG] </TD><TD class=alt1 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right><!-- controls --></TD></TR></TBODY></TABLE>

7. kananun

<TABLE class=tborder id=post1056024 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>pat3112<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1056024", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 09:42 PM
    สถานที่: nontabury
    ได้ให้อนุโมทนา 537 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 3,127 ครั้ง ใน 236 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 312 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1056024 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รัศมีดารา [​IMG]
    สวัสดีทุกท่านนะค่ะ เราคงเป็นสมาชิกในที่นี้ เราเองก็ชอบฝึกสมาธิกรรมฐานเช่นกัน แต่เราจะคอยโดนคนในครอบครัวขัดขวางน่ะค่ะ เราจะทำอย่างไรดี ขอความอนุเคราะห์ ท่านผู้รู้ทั้งหลาย ช่วยเราคิดหาวิธีแก้ไขด้วยเทอญ ข้าพเจ้าทราบดีว่ามันเป็นมาร แต่ ในชีวิตทางโลกเราก็เข้าใจพวกเขาว่าทำไมถึงไม่อยากให้เราปฏิบัติ เพราะพวกเขาห่วงเรานั่นเอง แต่ เราทำมันคือความสุขทางใจจิรงๆๆ ไม่รู้จะบอกอย่างไร เพราะเขาไม่สามารถรู้หรือรู้สึกอย่างไรเรา ตัวเราเองก็ปฏิบัติมานานแล้ว ตั้งแต่อายุ 17 ปี ช่วงนั้นก็เป็นพ่อที่ไม่เห็นด้วย เราก็จะปิดห้องนอนแต่หัววัน แต่ไม่ได้นอนหรอกนั่งสมาธินั่งเองด้วยไม่มีอาจารย์ใช้อ่านหนังสือเอา ไม่ดีเลย รู้สึกมีความกลัวก็เลิกปฏิบัติไป 4 ปี กลับมาเริ่มปฏิบัติต่อ เมื่ออายุ 21 ปี ปัจจุบันแต่งงาน ก็เจอสามี ไม่ค่อยอยากให้ปฏิบัติอีก เค้ากลัวเราหนีไปบวช (เพราะเราเคยตกลงกับเขาไว้ว่าถ้าถึงเวลาแล้วเราจะขอบวชเพราะเราเบื่อ)เวลาเรานั่งสมาธิช่วงเช้าประมาณ ตี 4-5 ชอบขึ้นมาตามกำลังได้สมาธิเลย กลัวเขาบาปเหมือนกัน เราจะทำอย่างไรดี ให้เราเลิกปฏิบัติก็คงยาก ขอความกรุณาท่านผู้รู้ ช่วยแนะนำเราด้วยเทอญ ขอกุศลที่แนะนำและช่วยแก้ปัญหากับผู้กำลังตกทุกข์นี้จงให้ท่านประสบแต่สิ่งที่ดีในชีวิตเทอญ (woshihana@hotmail.com) ช่วยตอบข้าพเจ้าด้วยนะเจ้าค่ะ
    อะ
    จริงๆผมก็ยังเลวอยู่มาก แต่ผมมีประสบการคล้ายๆกันจึง
    เข้าใจครับ
    แรกๆผมก็เป็นคนรอบข้างครอบครัว เพื่อนเขาจะคอยท้วง ด่า นินทาอยู่ตลอด เป็นบททดสอบอย่างหนึ่ง มารหรือกรรมเขาบังคับให้คนใกล้ตัวเราพูดทำอะไรให้เราเขวได้เสมอเราต้องผ่านบททดสอบอย่างนี้ไปให้ได้
    ผมก็ศึกษาจากตำราโดยมากเจอครูบาอจารย์น้อยครั้งเหลือเกิน
    เราต้องมีฐานแน่นก่อน
    1.เคารพพระรัตนไตรไม่สงสัย ทรงศีล5อย่างน้อยให้บริสุทธิ คิดอยูเสมอว่าเราต้องตาย และ2.นึกถึงภาพพระพุทธรูปหรือพระอริยะสงฆ์เบี้ยงหน้าเราเสมอจะสีขาว เหลือง เป็นแก้วหรืออื่นๆ
    พยายามทรงให้ได้ตลอดวันทั้ง1,2ควบค
    ุ่กันไปอาจจะเริ่มเช้า เที่ยง ก่อนนอนเดี๋ยวก็ทรงได้ทั้งวันครับ
    เราก็ปฏิบัติของเราไม่ต้องบอกใครเขา หรือห่วง
    เพราะอะไรลองคิดตามนะครับดูว่ามันจริงไหม?
    ผังหรือเมีย มันตายจากกันหรือเปล่ามันใช่เรา ใช่ของเราจริงหรือเขาจะอยู่ได้คำ้ฟ้าตลอดกาลหรือเปล่ามันแน่นอนมันตายเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ มันตายคือสลายไปอยู่เสมอ มันสุขตลอดกาลตลอดสมัยหรือเปล่ามันต้องมีทะเลาะเบาะแว้งมีทุขกันอยู่เสมอ อยากได้มันได้อย่างใจหรือเปล่ามันมีแต่ทุข เปลี่ยนแปลง สลายไปอยู่เสมอแล้วพ่อ,แม่ ณาติ พี่น้อง เพื่อนพ้อง ทรัพย์สินคิดเป็นอย่างข้างต้นหรือเปล่ามันเป็นแบบนี้จะไปยึดมันทำไม เราปารถนานิพพานเป็นที่ไปไม่ยึดสิ่งที่ไม่มีเป็นที่สุดช่วยได้แค่ไหนเราก็พอใจแค่นั้นกฎแห่งกรรมไม่อาจฝืน ทำหน้าที่ของเราไปตายก็ไปนิพพานไม่ห่วง ไม่ปารถนาทุกสรรพสิ่งทั้ง3โลก(good)
    นิพพานสุขังภาวนาไปจนกว่าจะทิ้งสังขารและนิพพานครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->

8. kananun

9. Nakamura

Nakamura Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

20 กันยายน 2005
  10. choosake

choosake เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2007
    ไปที่ บ้านสายลม ครับ มีหนังสือและ CD คำสอบของหลวงพ่อจำหน่าย และถ้าต้องการฝึก มโนมยิทธิ 29 - 30 มีนาคมนี้ ครับ ตรงกับ เสาร์ อาทิตย์ ที่จะถึงนี้ครับ ปฏิบัติเพื่อ พระนิพานและตัดกิเลส ครับ

ที่อยุ่ในเวปมี link แต่จำไม่ได้ขอ อภัย ซอย ข้าง ๆ ตึกชินวัตร 1 ครับ

11. komson

komson เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    "....เคยได้ยินพระสงฆ์หลายท่านกล่าวว่า ต้องทำทาน ศีล ภาวนา ให้ครบถ้วน ถ้าจะให้ดีก็เริ่มด้วยการทำทานให้บ่อยๆจนเป็นประจำ แล้วจึงคอ่ยๆรักษาศีลให้บริบูรณ์ จากนั้นก็ศึกษาการทำกรรมฐานที่ถูกจริตของตนเองให้ถ่องแท้แล้วเมื่อลงมือภาวนาจะไม่ติดขัด...."

12. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตั้งจิตอธิษฐาน ขอทางไป

อย่างอื่นเดี๋ยวเกิดเอง

13. pawinee

pawinee เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2005
    แหมเริ่มได้ดีจริง ๆ ด้วย
    พยายามต่อไปนะค่ะ หาความรู้เยอะ ๆ เพียรเยอะ ๆ เดี๋ยวดีแน่นอน
    ขอโมทนาด้วยค่ะ

14. จิตวิสุทธิ

จิตวิสุทธิ เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาบุญครับ สาธูครับ

พยายามต่อสู้กับกิเลสอยู่ครับยากจริงๆ

15. ถุงทอง พรหมมา

ถุงทอง พรหมมา สมาชิกใหม่

ร่วมเป็ฯกำลังใจ

หากเรามีความเพียรพยายาม ตั้งมั่น ไม่เกลียจคร้านซะก่อน คงจะ
    สำเร็จมรรคผลได้สักวัน..........จะเป็นกำใจให้ครับ(good)

16. พลอยสุข

พลอยสุข สมาชิก

ถ้าฝันถึงหลวงพ่อจรัญ ก็ลองไปปฏิบัติที่วัดท่านสิคะ (วัดอัมพวัน) ดิฉันเคยไปมาแล้ว จะเข้า 3 วัน หรือ 7 วันก็ได้ ถ้า 3 วันก็ไปลงทะเบียนก่อน 16.00 น. ของวันศุกร์ ถ้า 7 วันให้ไปวันโกน (วันก่อนวันพระ) ที่นี่คนมาเข้ากรรมฐานเยอะเหมือนกัน บางทีลองไปปฏิบัติอาจถูกกับจริตของคุณก็ได้ค่ะ

17. bb.boy

bb.boy เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2006
    อนุโมทนาด้วยครับ ^ ^

ผมได้จัดทำ vdo ไฟล์ สอนวิปัสสนากรรมฐานโดยหลวงพ่อจรัญ

ไว้ที่ http://ariyasaj4.blogspot.com/2008/03/blog-post_23.html

สำหรับพื้นฐานการปฏิบัติ ตั้งแต่ต้น จน ถึง วิมุติมรรค
    แนะนำไฟล์เสียงชุดนี้ครับ
    http://ariyasaj4.blogspot.com/2008/03/blog-post.html

^ ^

อนุโมทนาด้วยครับ สำหรับใจที่ มีพระรัตนตรัยเป็นสรณะ

ด้วยกุศลใดๆ อันได้บำเพ็ญมา ขอกุศลนั้นๆ มีถึงแด่ท่าน
    ให้รู้แจ้ง เห็นจริง ในพระสัจธรรม สำเร็จดั่งหวัง อธิฐาน ตั้งใจ เทอญ...

พระรัตนตรัยรักษาครับ

_/|\_

18. yosung

yosung Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2008
    โมทนาค่ะ ลองคลิ๊กเข้าไปดูนะค่ะ http://palungjit.org/showthread.php?t=24126
    เป็นหนังสือเล่มต่างๆของหลวงพ่อปานและหลวงพ่อฤาษีลิงดำค่ะ
    เป็นกำลังใจให้ค่ะ
    เริ่มได้ดีมากๆทีเดียว(good)

19. Mela

Mela สมาชิก

ดิฉันขอให้คุณสามารถปฏิบัติกรรมฐาน ได้สำเร็จสมตามความตั้งใจนะคะ ขอโมทนาค่ะ อาจจะเป็นไปได้บ้างนะคะ ที่เมื่อแรกเริ่มปฏิบัติใหม่ อาจจะจิตใจมีว่อกแว่ก มีฟุ้งซ่าน ไปบ้าง แต่อย่าท้อนะคะ ดิฉันเชื่อว่า หากเรามีความศรัทธา มุ่งมั่น อดทน อย่างที่สุดแล้วล่ะก็ ต้องสำเร็จแน่นอนค่ะ แต่ทั้งนี้หลวงพ่อท่านบอกไว้ว่า ก็ต้องขึ้นกับบุญวาสนาของตนที่ได้สั่งสมมาด้วย ว่าจะใช้เวลานานมากน้อยแตกต่างกันไป ตัวดิฉันเองก็เพิ่งเริ่มต้นได้ไม่นาน ก็ยังต้องฝ่าฟันอีกเยอะเลยค่ะ :)

20. ปรมิตร

ปรมิตร เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2007
    ครับสู้ๆ นะครับ ฝึกยังไงแรกๆก็ต้องมีครูบาอาจารย์ก่อน
    ถ้าไม่มั่นคงแน่วแน่ จริงอยู่การที่จะตรัสรู้เองหรือตรัสรู้ตามนั้น บางทีก็ต้องอาศัยคำชี้แนะบ้างหรือครูบาอาจารย์ด้วยครับ ชี้แนะสิ่งที่ถูกต้อง สิ่งที่ควรและสิ่งที่ต้องระวังจะได้ไม่เสียเวลามาก ที่เหลือขึ้นกับเรามีสติ กำลัง ในการปฏิบัติ และใช้ปัญญาพิจารณาเอง ครับ
    ผมเองก็ประสงค์ปัจเจกพุทธภูมิเป็นความตั้งมั่น ก็ได้ฝึกๆ อาปนสติ(พุทโธ ตั้งแต่ประถมเรื่อยๆพอได้ปิติ ยังไม่ถึงสมาธิ ) ตอนนี้ก็ไปปฏิบัติที่สวนเวฬุวัน(ที่ขอนแก่นสาขาของวัดอัมพวันครับ) ก้ดีครับแม้จะไม่ได้สามธิผมก้พอจะรู้สึกว่าสนิทกับเวทนามากขึ้นไม่หลีกหนี ผมก็เรื่อยๆไม่รีบร้อน ปฏิบัติไปเรื่อยๆ อีกนานครับ สู้ๆเช่นกันนะครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ