อยากรู้ว่าใครสามารถบังคับตนเองให้ขนลุกได้บ้างครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย rubian, 12 ธันวาคม 2008.

1. rubian

rubian เป็นที่รู้จักกันดี

หาคนที่ทำได้อะ

คือ อยากรู้ว่าใครสามารถบังคับตนเองให้ขนลุกได้บ้างครับ
    ก็แค่อยากทราบเพราะเคยเพียรถามคนหลายๆคนก็ไม่มี หมายถึงนั่งเฉยๆนะ ไม่ได้สัมผัสผี หรือ ไม่ได้มีใครมาทำให้ขนลุก
    มันจะมีลักษณะคล้ายๆมีคลื่นความร้อนแผ่มาจากหัวลงมาทั่วตัว และสามารถควบคุมได้
    และถามว่าเพื่อนๆที่มีเอามันไปประยุกต์ใช้อะไรมั่ง อิๆ

2. Mr.Boy_jakkrit

Mr.Boy_jakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    ปวดท้องมากๆ..ก็ลุกได้นะ
    หรือดีใจ,ความรู้สึกหวุึดหวิด , ความรู้สึกเสียว , ความรู้สึกตื่นเต้น ฯลฯ
    ความรู้สึกเบิกบาน , ความรู้สึกซาบซ่าน , ความระลึกถึงอะไรซัิกอย่าง แล้วขนลุกน้ำตาไหลก็มีนะ (^^)
    แผ่เมตตา หรือ ไหว้พระสวดมนต์ก็ุลุกได้ ด้วยนะ ..
    คือหลายๆคนมีอย่างที่กล่าวมานี้รวมทั้งผม ก็เคยสัมผัส แต่ควบคุมไม่ได้ รู้แต่มันไล่จากไหนไปไหนเท่านั้นเอง

เอาไปประยุกต์อะไรก็แล้วแต่ชอบเถอะครับ
    ตอนนี้คิดไม่ออกว่าจะเอาไปทำอะไร ?? (ฮาจัง)

เจริญในธรรมครับ

3. เอกวีร์

เอกวีร์ เป็นที่รู้จักกันดี

PM ไปถามคนชื่อ "โอม" สมาชิกสิครับ

รู้สึกว่าแกจะฝึกขนลุก...เอาไว้ทำอะไรหว่า....เกี่ยวข้องกับของมีคม..จำไม่ได้

แต่ให้ผมคิดเล่นๆ ฝึกขนลุก
    1. เอาไว้ผลัดขนครับ
    2. เอาไว้ทำให้ผีมันเซ็ง ประมาณว่าไม่ทันหลอกเลย ขนลุกละ
    3. เอาไว้ฝึกรู้จักอาการช้ำรั่ว ประเภทระงับกล้ามเนื้อหูรูดไม่ได้ จะมีฉี่ หรือ อุจจาระไหล
    ...ผู้ใหญ่อายุเยอะหน่อยจะเป็น ฝึกเอาไว้ก่อนจะได้รู้ว่า ผู้ใหญ่เขาลำบากอย่างไร
    ...ลองฝึกดูก็ได้นะครับ ฝึกขนลุก จะมีอาการกระปลิดกระปอยให้รู้สึก

แต่โดยทัศนะที่ไม่เล่น

การฝึกรู้สึกตัว เพื่อให้รู้ถึงจิต หรือ ทำจิตตานุสติปัฏฐาน หรือแม้กระทั่ง
    ฝึกการดูการไหลของลมปราณ มันไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับการทำให้
    ขนลุก อาการขนลุกนี่มันเกี่ยวกับกล้ามเนื้อ ระบบประสาท เป็นกายหยาบ
    ไม่ใช่ส่วนกายละเอียดที่เป็นเรื่องลมธาตุ

4. rubian

rubian เป็นที่รู้จักกันดี

อิๆ

คืองี้ แค่อยากรู้ว่ามีใครบังคับนึกให้มันเกิดได้บ้าง

แต่ application ของมันก็.....ถูกต้อง
    1.ระงับ อาการปวดท้องเสียได้ชะังัด !!! (ทำไปได้นั่งทนอยู่สามชั่วโมง)
    2.ใช้ตอนตัวร้อนจัดๆ แล้วมันจะใช้แทนการเช็ดตัว

ดูต๊องๆ แต่อย่าว่ากัน อิๆๆ แค่อยากรู้ เพราะไอ้การควบคุมเนี่ยมันได้มาจากการทำสมาธิ !!! ตลกดี

เผอิญเห็นห้องนี้มีเรื่องแปลกๆเยอะ ก็น่าจะพอมีคนที่รู้เรื่องแปลกๆงี้บ้าง ขอบคุณครับผมที่แนะนำ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2008
  5. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นด้วยนะ มันน่าจะมีมั่งอ่ะ

6. k.kwan

k.kwan เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    ขอแสดงความเห็น บ้างนะ

พอดี เราไม่ชอบ บังคับ จิตใจ ของตนเอง

เรารู้สึกว่า การบังคับ ให้จิตเป็นไปตามความต้องการของเรา นั้น

จะทำให้ จิต ขาดปัญญา ขาดการพัฒนาตน เหมือนเลี้ยงลูก ก็บังคับให้ลูกเป็นดังใจเรา

ลูก ก็จะขาด จินตนาการ มีแต่ กรอบที่เราสร้างให้

แต่เราก็ไม่ได้ ปล่อยจิตให้เตลิดเปิดเปิง นะ อย่างน้อย ก็ต้องมีศีล5 และรู้ละอายต่อบาป

เป็นกรอบ กติกา ให้จิตไม่เดินนอกลู่ นอกทาง เหมือนกันนะ เมื่อจิต รู้ดีชั่ว ด้วยตัวเองได้แล้ว

ก็ ปล่อยให้จิต เรียนรู้ สภาวะธรรม และ พัฒนาปัญญา ให้งอกงาม ไปเรื่อยๆ เอง

คงจะ ปฏิบัติ ภาวนา คนละแบบ น่ะ แล้วแต่จริต ตน จะชอบแนวไหน

แต่ทางที่ดี ก็ควรมีทั้ง2อย่าง คือ กำลังสมาธิ และ พัฒนาปัญญา จะได้ มี สมดุลย์

มีปัญญา พอที่จะรับมือกับ พลังสมาธิ เพราะ จิตที่มีพลังสมาธิสูงๆ มัน แสบ มากนะ

7. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กล่าวเสริม k.kwan โดยการทดลองดู

1. น้อมความรู้สึกไปที่แผ่นหลัง ไขสันหลังนั้นแหละ

2. หายใจออกเบาโดยไม่ใช้กระบังลม แต่ใช้กล้ามเนื้อหน้าอก หรือ ซี่โครง ยังใช้ไขสันหลังอยู่

3. พอหายใจจนสุดแล้วบีบเค้นต่ออีกนิด จะพบว่ามีอาการขนลุก

4. สังเกตตัวอัตตาเกิดทันที มันจะร้องว่า กูเก่ง กูเก่ง

5. สรุป เมื่อบังคับจิตให้ทำอย่างหนึ่งอย่างใดได้ จะเกิด อัตตา เสมอ ซึ่งเป็นเรื่อง
    ที่โง่มากที่สร้างอัตตาไว้ แทนการถอดถอน หรือ รู้ไปตามที่มันเป็นก็พอ ไม่ต้องไป
    หาเรื่องปรุงจิตติดอจิณกรรมขึ้น

6. สรุปซ้อนสรุป ถ้าทำได้ ให้สังเกตดีๆว่า ชาติภพได้ก่อเพิ่มไว้แล้ว โดยเดินอยู่
    ดีๆจิตอาจจะแว็บไปคิดทำ ขนลุกเล่นโดยไม่ตั้งใจ ....ไม่แน่หากทำบ่อยๆ จะได้
    ไปเกิดเป็น พันธ์บางแก้วหรือไม่ก็หนอนบุ้ง ทีมันขนลุกตลอดเวลาด้วยการคดหลัง
    เดินไปเดินมา

* * *

คนโบราณ จึงมักเปรียบเปรยคนที่ทำอะไรด้วยไขสันหลังว่า หลังยาว ตัวเป็นขน
    ก็ด้วยหลักการ ผลของอจิณกรรม ดังกล่าวนี้ก็เป็นได้

นอกจากนี้ การขนลุกยังใกล้เคียงรูปที่เกิดจากปฏิฆานุสัย เช่น กลัวผี หรือ โกรธ
    (ลิงจองหองผองขน โกรธ , แมวพองขน กลัวกึ่งโกรธ , กิ้งก่าแผ่กระบัง ฯลฯ )

อาการปิติที่เป็นเรื่องของสมาธิ จะมาจากฐานของจิต ไม่ใช่อาการทางกาย ดังนั้น
    อย่าจับจุดระลึกดูผิดที่ผิดทาง ถ้ามาจากจิตแท้ๆ มันจะไม่มีอะไรติดค้าง จะพร้อม
    ดับและให้สุข แต่ถ้าเป็นปิติที่จับผิดมันจะมีอาการค้างๆคาๆ ไม่จบไม่สิ้น มีหลาย
    สำนักเอาอาการทางกายมาเป็นประเด็นในการดูแล้วเรียกว่า ญาณ โดยกำหนดไว้
    หลายหัวข้อเหลายหมายเลขเพื่อวัดผล ญาณคือการมีปัญญาในการเห็นไตรลักษณ์
    ในปัจจุบันขณะ ไม่ใช่ไปรู้ดูกายที่เป็นธาตุขันธ์ หยาบกว่ารูปขันธ์เสียอีก แบบนั้น
    ไม่เรียกว่า ญาณ แต่เป็น ยานต่องแต่ง ค้างๆคาๆ ติดชาติภพเป็นสัตว์ชนิดนานนนนนน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ธันวาคม 2008
  8. หัตถ์เทพหมื่นวิญญาณ

หัตถ์เทพหมื่นวิญญาณ สมาชิก

12 พฤศจิกายน 2008
    อ่อ มีที่มาแบบนี้นี่เอง อิอิ
    ขนลุก หลังยาว ตัวเป็นขน ผลัดขน อิอิ

9. k.kwan

<HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

10. นิวรณ์

โอ้ย !!!! เคขวัญ เอาธรรม(ชาติ)มาทิ่มแทงผม!!!!!

โอมาโอมอ๊งโอ้ย ~~~~~~ !!!! ( สร้อยเพลงทาทา )[​IMG]

11. k.kwan

"ฮาร์ตคุง" ถาม "นิวรณ์" โดน ธรรม(ชาติ) จิ้ม จึ๊ก จึ๊ก เป็นไร มาก ป่าว

เป็น ห่วง นะ [​IMG]

12. นิวรณ์

ก็ เศร้าจิตสิ มีเพลงปลุกใจไหมเจ๊ จะได้เติมพลัง

13. k.kwan

ติ๊กต่อก ติ๊กต่อก...

เพลง เรื่อยๆ มาเรียงๆ... ไม่พัก ไม่เพียร

พอได้ป่าว หรือเอาวิธีของชาวปักกิ่ง ที่เลี้ยงนกเป็นเพื่อน อะ

เขาจะพานก ไปสวนสาธารณะ ให้นก ได้เจอเพื่อนๆ จะได้ ร่าเริง มีชีวิต ชีวา บ้าง

หรือ ปล่อยให้จิต มีอิสระ ทำเรื่องที่เขาชอบบ้าง แบบไม่ผิดศีลธรรม อะ

ถ้าทำแล้ว เศร้าหมองไปบ้าง แต่ไม่ผิดศีลธรรม ก็ไม่เป็นไรมั้ง

ถือเป็นการลงทุน รู้ว่าทำแล้ว เศร้าจิต หรือ ทำแล้ว จิตเบิกบาน เป็นจาน ดาวเทียม

14. นิวรณ์

พูดถึงเรื่องจานดาวเทียม เป็นเรื่องเลย ช่อง 81

เราเอาไปให้แฟนดู แฟนเขาชอบใจ นิทงนิทานดูหมด

แต่พอไปอยู่คอนโด ดูไม่ได้ เจ๊เลยโทรไปถามว่าทำไม
    ดูไม่ได้

จนท บอกว่า ก็มันเป็นช่องฟรี ไม่ได้ให้ดู สำหรับลูกค้าแบบตึกคอนโดฯ

แฟน ก็ถามว่า อ้าว ก็ Package มันระบุนี่ว่าดูได้ จ่ายเท่ากันทำไม ไม่ได้

จนท ..... ไม่เส๊ด.......

แฟน โทรกลับมาหาเรา เพื่อล้งเล้ง แป่ว !!!! ไหงลงที่เราหว่า

อะนะ เรามันบ่อพักใจมั้ง :)

ฮาร์ทคุง ชิดซ้าย !!!

* * * *

น้องๆ หนูๆ คนไหนอยู่คอนโดฯ อดเข้าธรรมะช่อง 81 นะจ๊ะ

* * * *

เท่าที่รู้ มันมีปัญหาทางเทคนิค สัญญาความถี่ช่องสูง มันจะไม่ชัด เขาเลยตัดทิ้ง มั้ง!!

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ธันวาคม 2008
  15. k.kwan

อะนะ เรามันบ่อพักใจมั้ง :)

ฮุฮุ ที่บ้านชั้น เค้าเรียกว่า กระโถน อะนะ [​IMG]

ปล. ดีกว่า ติดหนัง ติดละคร นินา เสียดายแทน ที่อยู่คอนโด ละ อดดู

16. k.kwan

ฮาร์ทคุง ชิดซ้าย !!!

หูยยย ฮาร์ทคุงเนี่ย โคตร แสบ ไม่รู้ว่า ใครมาเกิดเนี่ย ตามมาคุม ซะยังกะ นักโทษ

และที่แปลกมากๆ ไม่ชอบให้เข้าเว็บพลังจิตด้วยนะ อยู่ที่บ้าน เรย อด

ไปซ่าส์มั่งได้นิดหน่อยๆ มีมาทำเนียนนะ นั่งตักเรา แล้ว รวบมือเรย

ห้ามจับเม้าส์ กะคีย์บอร์ด ดู ดู๊ ดู ทำกะมามิ๊ ได้ลงคอ ส่วนพ่อมันนั่งสมน้ำหน้า ยุลูกส่งอีก

บอกว่า หัดดูช่อง81 ให้เยอะๆ ห่างๆ เว็บมั่ง ก็ดี คุณพ่อกะคุณลูก เขาเข้ากันเป็นปี่เป็นขลุ่ย เรย

ไอ่ เรา ก็ หัวเดียว กระเทียมลีบ ไป

17. *ดาวเคียงเดือน๐

*ดาวเคียงเดือน๐ สมาชิก

13 ธันวาคม 2008
    ขนลุก ดีกว่าขนหัวลุก อะค่ะ

18. PuerLove

PuerLove สมาชิกใหม่

โถ อนิจจา คนปัจจุบัน มือถือสากปากถือศีล

แต่จิตใจกลับมืดมัวทั้งต่ำ ทั้งดำมองคนอื่นแต่ในแง่ร้ายตลอดเลย

สัตว์นรกยังเรียกว่าดีกว่าเลยว่าไหมครับ ไม่ไหวจริงๆคนเดี๋ยวนี้ ^ ^

ตัวของตัวเองยังเอาไม่รอดเลย ซ้ำยังจะไปหัวเราะผู้อื่น

มันน่าขำไปสัก 7 ชาติ จริงๆ

19. TkJeng[2]

TkJeng[2] สมาชิก

;aa13ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันนะผมว่าผมทำได้นะ
    ก็คือว่า
    คุณเคยเอาปากกัดผ้าไว้ไหมแล้วพอกัดไว้ก็รูดลงมาอะมันจะรู้สึกๆเสียวๆๆ

พ่อผมทำแบบบนี้จจะทำให้ขนลุกได้ครับ

แต่ว่าตอนนี้ผมไม่ต้องกดผ้าอีกแล้วผมว่านึกถึงความรู้สึกนั้นมันก็จะขนลุกเอง 5555+

20. Nud

Nud เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2004
    เอ่อ..เราเป็นนะ เป็นเองนะค่ะ ขณะนั่งพิมพ์ก็ยังทดลองให้ ขนมันลก มันก็เป็นนะ เริ่มจากขนหัวลุกแล้วก็ตามมาด้วยไหล่และแขน แต่ไม่ลุกเหมือนโดนอากาศหนาวนะ ลุกนิดๆ จนสัมผัสได้ว่าขนมันลุกนะค่ะ ปรกติขนมันจะลุกเองเสมอ โดยเฉพาะขนหัวลุกนี้เป็นบ่อยมากๆค่ะ ขนหน้าลุกก็เป็น เหมือนคนเดินผ่าน ..แปลกๆดีนะเราว่า