อยากหนีภัยพิบัติไปที่สูงๆ มาคลิกหาความสูงจากระดับน้ำทะเลได้ครับ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ืniranam2008, 13 ตุลาคม 2012.

1. ืniranam2008

ืniranam2008 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2011
    เปิดโลด...

ค้นหาระดับความสูงจากระดับน้ำทะเล หาระดับความสูงจากแผนที่

หากคิดว่า น้ำจะท่วมสูงสัก 200 เมตร ก็ลองหาที่ที่สูงกว่านั้นดูนะครับ...

ขอให้เจอที่ที่ถูกใจกันนะครับ....

2. tuksc

tuksc Active Member

ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับสิ่งดีๆ ที่นำมาฝากเพื่อนๆ

3. yuhua

yuhua Active Member

อ๊ะ อุดรแค่197ม. รอดมั้ยน้อ ขอบคุณจ้า

4. tuksc

tuksc Active Member

จังหวัดแรกของภาคอีสานคือจังหวัดอะไรค่ะ ใครทราบช่วยบอกหน่อยนะ

5. ลี้ท่ำฮวย

ลี้ท่ำฮวย เป็นที่รู้จักกันดี

ภัยมันไม่มีแต่น้ำเท่านั้นน่ะสิครับ ความสูงของพื้นที่ไม่อาจช่วยอะไรได้เลยถ้าโดนมหาพายุหรือแผ่นดินไหวใหญ่ ที่สูงอาจทรุดต่ำ ที่ต่ำอาจโผล่สูง ผืนน้ำกลายเป็นแผ่นดิน แผ่นดินกลายเป็นน้ำ ประวัติของโลกบอกเราไว้เช่นนั้นอย่างชัดเจนมานานแล้ว

6. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    แค่คิดว่าจะหนีภัยพิบัติแค่น้ำท่วม....ก็ผิดแล้ว

ภัยพิบัติที่จะตามมาในยุคนี้มีอีกมาก
    แต่ที่สำคัญคือ ร้ายแรงกว่าภัยน้ำท่วมมากนัก

ลองไปศึกษาในกระทู้อื่นๆที่สมาชิกโพสต์กันมาหลายปี นะครับ

7. Kingkong1

Kingkong1 เป็นที่รู้จักกันดี

แผ่นดินจะไหว ภูเขาไฟจะระเบิด พายุจะพัด ไม่เกี่ยวนะครับ เจ้าของกระทู้มีเมตตาจิตหาระดับความสูงต่ำมาให้ดู อยากรู้ที่ท่านอยู่มันสูงกี่เมตร ถ้าน้ำทะเลมันเอ่อขึ้นมาตามที่เล่าขานท่านจะพ้นระดับน้ำหรือไม่ เอากันแค่นั้นนะครับ อย่าแถไปไกลครับ

8. Kingkong1

เป็นที่รู้กันตั้งแต่เด็กประถมจนถึงอุดมศึกษาและคนบ้านนอกคอกนาว่าโคราชหรือนครราชสีมาเป็นประตูสู่อีสาน โดยมีป้ายประตูสู่อีสานอยู่ตรงเนินเขาเล็ก ๆ ที่ตลาดปากช่อง และปากช่องตรงเขาใหญ่คือพื้นที่ที่สูงที่สุดในภาคอีสาน ฝนตกที่เขาใหญ่ก็ไหลสู่แม่น้ำลำตะคอง แล้วสู่เขื่อนลำตะคอง ไหลลงไปรวมกับแม่น้ำมูลที่พิมาย แล้วกอดคอกันไหลโต๋เต๋เซไปเซมาลงแม่น้ำโขงที่โขงเจียม อุบลราชธานี ใครอยากจะหาที่สูง ๆ อยู่ แผ่นดินไม่ไหว ภูเขาไฟไม่ระเบิด น้ำทะเลท่วมไม่ถึง ต้องไปซื้อที่อยู่ที่ปากช่อง แต่ขออภัยราคามันแพงบรรลัยพอ ๆ กับกรุงเทพ ฯ เพราะบรรดาท่านเศรษฐีทั้งหลายต่างก็แห่ไปซื้อที่ปากช่องอยู่กันเป็นจำนวนนับได้คือเศรษฐีไทยเกือบทั้งหมด ต่อไปเมืองหลวงก็ย้ายไปอยู่ปากช่อง เพราะใกล้ท่าเรือที่สุด เพราะท่าเรือน้ำลึกจะขยับมาอยู่ที่เขื่อนป่าสักชลสิทธิ์ ฮาฮาฮา!!! ใครอยากมีที่อยู่เมืองหลวงในอนาคตก็ต้องติดต่อคิงคอง (ขออภัยตอนนี้ยังไม่มีที่พอขายครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2012
  9. PATEE_P

PATEE_P Active Member

ชัฎป่าหวาย สวนผึ้งผู้ใดทราบความสูงวานบอกที

10. ZZ

ZZ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ป่าหวาย ... 100 เมตร

สวนผึ้ง ... 125 เมตร

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      186.5 KB
      เปิดดู:
      489
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2012
  11. Kingkong1

กระทู้นี้สุดยอดจริง ๆ ครับ ผมหามานานเครื่องวัดความสูงต่ำของแผ่นดิน ทั้ง ๆ ที่ผมก็ใช้กูเกิ้ลเอิร์ทท่องเที่ยวไปรอบโลก แต่หาเครื่องมือนี้ไม่พบ ถ้าคุณนิรนามไม่เอามาให้ใช้ผมก็ยังเป็นเต่าอยู่ร่ำไป ขอบคุณมากครับ ทำให้ผมมีเครื่องเล่นสนุก ๆ ถ้าเน็ตของผมเร็วก็คงสนุกกว่านี้ แต่นี่กว่าจะหาค่าได้แต่ละพื้นที่ต้องร้องเพลงรอ "ใจจะขาดแล้วเอย...." แต่ก็ได้เท่า ๆ ที่อดทนหานะครับ เริ่มจากรุงเทพ ฯ ส่วนมากอยู่ระดับ 0-6 เมตร สระบุรี 20 เมตร เขื่อนป่าสักตั้ง 40 เมตรแน่ะ มวกเหล็ก 220 เมตร ปากช่อง 300 เมตร แต่ตรงที่ผมอยู่เป็นเนินติดถนนบายพาสสูงตั้ง 340 เมตรแน่ะ ปลายยอดเขาใหญ่ 1290 เมตร เขื่อนลำตะคอง 270 เมตร สีคิ้ว230 สูงเนิน 225 โคราช 180 พิมาย150 ตรงนี้เป็นที่สายน้ำจากเขื่อนลำพระเพลิงกับลำตะคองไหลมาบรรจบกันกลายเป็นแม่น้ำมูลอันคดเคี้ยวแล้วไหลผ่านบุรีรัมย์ ซึ่งความสูงใกล้เคียงกัน แสดงว่าพื้นราบอีสานอันกว้างใหญ่ระดับความสูงไม่ต่างกันนัก ทำให้แม่น้ำมูลเอ่อท่วมบ่อยแล้วแยกออกเป็นสายเล็กสายน้อยมากที่สุด จนไปลงที่โขงเจียม อุบลราชธานี ระดับ 95 เมตร ดังนั้นถ้าน้ำท่วมโลกขึ้นมาถึง 100 เมตร อุบลก็เป็นพื้นที่ติดทะเลแล้ว เขมรและเวียตนามหายไปจากแผนที่ (ยกเว้นภูเขาที่กลายเป็นเกาะแก่ง)

เสียดายครับที่เน็ตของผมช้า ไม่งั้นผมเที่ยววัดพื้นที่ไปทั่วไทยแน่ ๆ

12. Kingkong1

ทีนี้ขอความกรุณาท่านผู้รู้อีกที ถ้าเราต้องการหาขนาดของพื้นที่แต่ละแห่งว่ากว้างกี่ไร่หรือกี่ตารางเมตร มันมีเครื่องมืออยู่ตรงไหนครับ กรุณาดึงมาวางไว้ในที่นี้ให้หน่อยจักขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

13. PATEE_P

PATEE_P Active Member

ขอบคุณมากครับ ทีนี้ต้องมานั่งคิดอีกแล้วว่าน้ำมันจะมาขนาดไหน ทำแพแล้วล่องไปเรื่อย ๆ น่าจะดี

14. อนิจฺจํ

อนิจฺจํ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010
    หากเกิดมหาภัยพิบัติขึ้นจริง

หลังจากเกิดภัยพิบัติ นั่นคือจุดเริ่มต้นที่แท้จริง
    ผู้ที่ไปไม่รอด...จะไปไหนต่อ จะไปสู่ภพภูมิใด???
    ผู้ที่มีชีวิตรอด ...จะดำรงชีวิตต่อไปอย่างไร ???
    แล้วสิ่งที่ตามมากับภัยที่เกิด
    ความอดอยาก การแย่งชิง โรคระบาด ฯลฯ

15. Kingkong1

เกิดมาจนนับชาติไม่ถ้วน ตายไปก็นับชาติไม่ถ้วน จะตายแบบไหนก็ตายเช่นเดียวกัน กลัวตายไปใย แต่ตายแล้วจะไปไหนนี่สิน่ากลัว ดังนั้นการเร่งรีบพัฒนาจิตให้พร้อมรับความตายจึงวิเศษสุด

16. Kingkong1

ผมมั่นใจว่าน้ำทะเลจะค่อยรุกคืบขึ้นสูงสุด 40 เมตร เหนือระดับน้ำทะเล อาจใช้เวลาประมาณ 30 ปี ขึ้นไป คนที่อยู่พื้นลุ่มต้องมองหาที่สูงสูงกว่า 40 เมตรขึ้นไปเผื่อลูกหลาน ถ้าจากสระบุรีไปทางสาย 21 ต้องหาเลยพุแคขึ้นไป แต่พอแถขึ้นตะวันออกไปทางเขื่อนป่าสักก็ต่ำำลงอีก แค่ 40 เมตรเอง ก็ต้องใช้เครื่องมอวัดระดับนี้หาไปได้ทั่ว ดีจริง ๆ

17. engineer03

engineer03 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไปเจอวิธีการหาขนาดพื้นที่จากเว็ปนี้ครับลองเข้าไปศึกษาดูครับ
    การใช้ Google Maps วัดขนาดพื้นที่

18. Kingkong1

โอ..ขอบคุณมากครับคุณengineer03 ผมไม่ได้เข้ามาดูตั้งนานวัน

19. longhorn48

longhorn48 เป็นที่รู้จักกันดี

เอาที่สูงมาฝากเื่ผื่อสนใจกันครับ รับรองน้ำทะเลทำอะไรไม่ได้เลย

Moon For Sale - Buy Moon Land - Moon Property :cool: