อาชีพของศาลพระภูมิ

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 2 พฤศจิกายน 2023.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    เรามีโอกาสสัมภาษณ์ศาลพระภูมิท่านหนึ่ง
    ท่านเล่าให้ฟังว่า
    อาชีพของท่านนั้น ก็คือ
    ยามรักษาความปลอดภัยนั่นเอง
    เพราะต้องดูแลความปลอดภัยในเขตที่เป็นอาณาเขตของตัวเอง
    ให้อยู่ในความสงบเรียบร้อย
    ไม่มีใครมาระรานและรุกรานอาณาเขตของตนได้

2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

เพื่อนๆคงเคยเห็นคนตั้งศาลพระภูมิ ศาลพระพรหม กันตามสถานที่ต่างๆ ใช่ไหมคะ
    มิติเหล่านี้ ต้องมีคนดูแล และมิติเหล่านี้มีเจ้าของจับจองเสมือนมีอาณาเขตแบ่งตามโฉนดที่ดินเลยค่ะ
    ตรงนี้บ้านใคร บ้านใคร ห้ามเข้า เป็นต้น
    หากมีใครมารุกราน เจ้าที่เจ้าทางจะแสดงตนว่า ห้ามรุกล้ำเข้ามาก่อความไม่สงบในอาณาเขตนั้นๆ เป็นต้น
    นี่คือหน้าที่ของศาลพระพรหม และศาลพระภูมิค่ะ

3. Suryar

ซึ่งปัจจุบันนี้ อาชีพที่ถูกศาลพระภูมิเข้าสิงร่างคืออาชีพยามรักษาความปลอดภัยค่ะ
    จะอยู่ตามสถานที่ใหญ่ๆ เช่น ห้างสรรพสินค้า บิ๊กซี โลตัส ช้อปปิ้งมอล์ล ต่างๆ รวมถึงโรงแรมต่างๆ นะคะ โดยเฉพาะสนามบินสุวรรณภูมิค่ะ
    เราเคยข้ามเขตจะบินไปภูเก็ต
    ปรากฏว่า ศาลพระภูมิหรือยามประจำตัวของเราติดต่อกับยามสนามบินสุวรรณภูมิ ไม่ยอมให้เราบินไปภูเก็ตค่ะ
    ต้องล้มเลิกไฟล้ท
    แต่ทุกวันนี้ นอนหลับสนิทได้ เพราะยามศาลพระภูมินี่แหละค่ะ