อีกครั้งนะคะ..อยากทราบว่า พระภูมิ และ พระภูมิเจ้าที่ แตกต่างกันอย่างไรคะ?

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย nothing, 18 กุมภาพันธ์ 2006.

1. nothing

nothing สมาชิก

ก่อนอื่น..ต้องขอขอบพระคุณ คุณ littlelucky และ คุณ sitiphong มากเลยนะคะที่กรุณาตอบคำถาม ให้น่ะค่ะ แต่ยังมีเรื่องสงสัย อยู่ค่ะว่า
    1. ที่ คุณ sitiphong บอกเรื่อง การถวายเครื่องสังเวย พระภูมิ หมายถึง เจ้าที่ที่ทำงานหรือเปล่า คะ?
    2. พระภูมิ เจ้าที่ หมายถึง เจ้าที่ที่เราตั้งศาลไว้ที่บ้านหรือที่อยู่อาศัย ใช่มั๊ยคะ?
    3. และเราควรไหว้พระภูมิที่ดูแลที่อยู่อาศัย และ ที่ทำงาน ได้วันไหนคะ ? (เพิ่งเข้างานใหม่ เจ้านายแนะนำให้ไปไหว้ ศาลพระภูมิ นะค่ะ ซึ่งปกติยกมือไหว้เฉยๆ ) เลยอยากทำให้เป็นพิธีการที่ถูกต้องด้วยค่ะ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้านะคะสำหรับท่านใดที่จะกรุณาตอบข้อข้องใจให้น่ะค่ะ

2. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ลองไปอ่านที่กระทู้นี้ดูนะครับ

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?p=203646#post203646

<TABLE class=tborder id=post203646 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead id=currentPost style="FONT-WEIGHT: normal"><!-- status icon and date -->[​IMG] วันนี้, 04:07 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right> #1 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>vachara<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_203646", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    สมาชิกยอดนิยม
    [​IMG] อัลบั้มรูปส่วนตัว
    ได้ให้อนุโมทนา: 35
    ได้รับอนุโมทนา 1846 ครั้ง ใน 618 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 431[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_203646><!-- icon and title -->พระภูมิเจ้าที่
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->โดยความเชื่อของคนไทยสมัยโบราณ ทุกขอบเขตของพื้นดินที่ใช้ปลูกบ้าน...มีพระภูมิ หรือเทพารักษ์ คอยดูแลรักษา
    ศาลพระภูมิ ตามบ้านนอก นิยมใช้เรือนไทยแบบโบราณหลังเล็กๆ เขียนรูปพระภูมิเป็นเทวดาถือพระขรรค์บนแผ่นไม้ เรียกกันว่าเจว็ด แต่ถ้าเป็นพระภูมิในพระราชวัง จะทำเป็นตุ๊กตา
    มีบันทึกถึง พระภูมิในพระที่นั่งเวหาสน์