เกี่ยวกับสมาธิครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ncc2, 14 มกราคม 2014.

1. ncc2

ncc2 Active Member

....เวลาผมนั่งสมาธิบางครั้งรู้สึกว่าเหมือนมีคนมานั้งข้างๆ หรือ อยู่ใกล้ๆครับ หรือว่าไม่ใช้ หรือว่าผมคิดไปเองครับ

2. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
  3. Piagk3

Piagk3 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบแบบไม่เอาใจนะ มันเป็นการปรุงแต่งของจิตคุณเอง ฉะนั้น ควรเอาจิตไว้กับกาย ด้วยการดูลมหายใจของตัวเองเข้า- ออก พอเวลาจิตไปคิดอะไร ก็รีบละทิ้งมันซะทันที ให้กลับมาดูลม ลองดูนะ

4. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    ในทางพุทธศาสนา เรียกว่า " วิตก วิจารณ์"ขอรับ

5. ฐสิษฐ์929

ฐสิษฐ์929 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2012

มีหลายอย่างที่เกิดร่วมในขณะปฏิบัติตรงนี้อย่าไปสนใจครับ
    เปรียบทำสมาธิก็คล้ายกับการขับรถ ขับไปเรื่อยๆก็เจอสิ่งนั้นสิ่งนี้ ปฏิบัติใหม่ก็พบเจอสิ่งใกล้ตัว ยิ่งปฏิบัติไปเรื่อยๆก็ยิ่งเจอสิ่งแปลกใหม่อย่างไม่มีที่สิ้นสุดครับ หากไม่ติดไม่หลงในสิ่งที่เห็น ความก้าวหน้าทางสมาธิก็จะแก่กล้ายิ่งๆครับ
    เจริญในธรรม