*เปลือกไม้*สายกรรมฐานล้านนาและหลวงปู่พระมหาศิลาสวนสงฆ์แกเป๊ะกาฬสินธุ์ครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย เปลือกไม้, 26 กันยายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    เหรียญครูบาบุญชุ่ม ญาณสังวโร วัดพระธาตุดอนเรือง หลังพระเชียงแสนสี่แผ่นดิน เนื้อทองแดง รุ่นเชียงแสนสี่แผ่นดิน ปี 2548 องค์ที่ ๔ บูชา ๑๕๐ บาทพร้อมส่งลงทะเบียนครับ
    คุณryuma9 จองแล้วครับ

DSCF3485.jpg DSCF3486.jpg DSCF3487.jpg DSCF3488.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2020
  2. เปลือกไม้

พญาหมูพลิกแผ่นดิน รุ่นแสนล้าน หลวงปู่แสน ปสนฺโน วัดบ้านหนองจิก จ.ศรีสะเกษ ๑๑ พ.ย. ๒๕๖๐ เนื้อทองแดง

พุทธคุณเด่นในด้านเมตตามหานิยม แคล้วคลาด ปลอดภัยพุทธคุณจึงแรงมากๆๆๆ และมีประสบการณ์สูงมาก จึงเหมาะมากสำหรับผู้ที่อยากให้ตำแหน่งหน้าที่การงานเจริญเติบโตก้าวหน้า หรือ ผู้ที่มีใจใฝ่ทางด้านการเสี่ยงโชคลาภทุกชนิด ควรมีไว้บูชาพกพาติดตัวไว้เป็นอย่างเนืองนิจ ทั้งผู้ที่นิยม และศรัทธา รวมไปถึงผู้นำ นักการปกครอง ผู้บังคับบัญชา หรือ นักบริหารทุกระดับชั้น ข้าราชการทุกตำแหน่ง ทุกประเภทไม่ว่าชั้นผู้ใหญ่ ชั้นผู้น้อย นายทหารทุกเหล่าทัพ (โดยเฉพาะผู้ปฏิบัติภารกิจอยู่ใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้) ตำรวจ ครูบาอาจารย์ นักพูด นักขาย (ที่ต้องหายอดลูกค้า) นักเจรจา ดารา นักร้อง นักแสดง ผู้ที่ต้องปฏิสัมพันธ์กับผู้อื่นทุกประเภท นักกีฬาทุกประเภท นักทำมาหากินทุกประเภท มนุษย์เงินเดือน ผู้ที่ต้องแข่งขันกับผู้อื่น ไม่ว่าทั้งโดยตรง หรือโดยอ้อม พ่อค้า แม่ค้า ประชาชนทั่วไป ก็ไม่ควรพลาดเช่นกัน ควรมีไว้บูชาเป็นอย่างยิ่ง

พุทธคุณแรงเกินราคา คุ้มค่ามากๆๆๆ กับความปลอดภัยในชีวิต ร่างกาย ทรัพย์สิน การมีชื่อเสียง ตำแหน่งที่สูงขึ้น การมีโชคลาภขั้นสูง มหาเสน่ห์ มหานิยมที่รุนแรงต่อ การชนะเหนือคู่แข่งขันทั้งหลาย

3. เปลือกไม้

พญาหมูพลิกแผ่นดิน รุ่นแสนล้าน หลวงปู่แสน ปสนฺโน วัดบ้านหนองจิก จ.ศรีสะเกษ ๑๑ พ.ย. ๒๕๖๐ เนื้อทองแดง พร้อมกล่องเดิม สภาพเดิมๆในกล่องจากวัด ยังไม่เคยแกะกล่องแกะซีล องค์ที่ ๑ บูชา ๔๕๐ บาทพร้อมส่ง
    ปิดรายการนี้ครับ

DSCF3423.jpg DSCF3424.jpg DSCF3425.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2020
  4. เปลือกไม้

พญาหมูพลิกแผ่นดิน รุ่นแสนล้าน หลวงปู่แสน ปสนฺโน วัดบ้านหนองจิก จ.ศรีสะเกษ ๑๑ พ.ย. ๒๕๖๐ เนื้อทองแดง พร้อมกล่องเดิม สภาพเดิมๆในกล่องจากวัด ยังไม่เคยแกะกล่องแกะซีล องค์ที่ ๒ บูชา ๔๕๐ บาทพร้อมส่ง

DSCF3426.jpg DSCF3427.jpg DSCF3428.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2020
  5. ryuma9

ryuma9 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2017
    โอนตังแล้วครับ

6. เปลือกไม้

7. เปลือกไม้

เหรียญหลวงปู่มั่น ออกวัดป่าสุมนามัย อำเภอบ้านไผ่ จังหวัดขอนแก่น ปี 2513 เนื้อทองแดงรมดำพร้อมเลี่ยมจับขอบรักษาสภาพไว้สวยมากๆครับ เป็นเหรียญพิธีใหญ่มากๆ นับเป็นเหรียญอันดับ ๑ สายกรรมฐานของบ้านไผ่เลยครับ เหรียญหายากครับแล้วสภาพนี้ยิ่งหายากไปอีกครับ แบ่งปิดรายการนี้ครับ

DSCF3614.jpg DSCF3615.jpg DSCF3616.jpg DSCF3617.jpg

สุดยอดเหรียญอันดับหนึ่ง... เหรียญหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต ออก ณ. วัดป่าสุมนามัย อำเภอบ้านไผ่ จังหวัดขอนแก่น ในปี พ.ศ.2513 หลวงปู่นิล มหันตปัญโญ ท่านดำริให้คณะศิษย์สร้างเป็นที่ระลึกโดยในครั้งนั้น วัตถุมงคลประเภทเหรียญสร้างด้วยกัน 3แบบ ก็คือ
    1. เหรียญท่านพระอาจารย์มั่น ภูริตทัตโต เนื้อทองแดงรมดำ ทองแดงกะไหล่เงิน และทองแดงกะไหล่ทอง
    2. เหรียญสมเด็จพระมหาวีรวงศ์ เนื้อทองแดงรมดำและเนื้อเงิน
    3. เหรียญหลวงพ่อผาง บล๊อคแบบ รุ่นแรก (ด้านหลัง ระบุ พ.ศ.2512) เนื้อทองแดงรมดำ ทองแดงกะไหล่เงิน และ ทองแดงกะไหล่ทอง
    นอกจากนั้นในพิธีเมตตาอธิษฐานจิตปลุกเสก ณ.วัดป่าสุมนามัย อำเภอบ้านไผ่ จังหวัดขอนแก่น... ในปีดังกล่าว ยังมีพ่อแม่ ครูอาจารย์สายท่านอาจารย์มั่น ได้เดินทางมาร่วมปลุกเสกมากมาย หลายท่าน อาทิเช่น.
    1. หลวงปู่ดุลย์ อตุโล
    2. หลวงปู่ขาว อนาลโย
    3. หลวงปู่ฝั้น อาจาโร
    4. หลวงปู่เทศน์ เทสนรังสี
    5. หลวงปู่แหวน สุจิณโณ
    6. หลวงปู่ชอบ ฐานสโม
    7. หลวงปู่ผาง จิตตคุตโต
    8. หลวงพ่อมหาโส กัสโป
    9. หลวงปู่นิล มหันตปัญโญ
    และ พระเกจิในสมัยนั้นอีกหลายองค์ครับ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2020
  8. เปลือกไม้

เหรียญ วทช หลวงปู่ขาว อนาลโย หลังหลวงปู่แหวน สุจิณโณ สร้าง ปี 2520 วัดถ้ำกลองเพล
    รวม ๒ พระอริยสงฆ์ พุทธคุณล้นเหลือครับ สภาพสวย เจ้าของเลี่ยมเดิมแบบโบราณรักษาสภาพไว้อย่างดี ปิดรายการนี้ครับ

DSCF3619.jpg DSCF3618.jpg

9. เปลือกไม้

ชุดเหรียญครบ ๗ รอบ ครูบาชัยวงศ์ วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม สภาพสวยไม่ผ่านการใช้ เหรียญขนาดกระทัดรัด ไม่เล็กหรือใหญ่จนเกินไป แบ่งบูชาทั้งหมด ๕ เหรียญเพียง ๔๕๐ บาทพร้อมส่งครับ

DSCF3620.jpg DSCF3621.jpg

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      109.2 KB
      เปิดดู:
      14
      ขนาดไฟล์:
      90.1 KB
      เปิดดู:
      16
      ขนาดไฟล์:
      76.8 KB
      เปิดดู:
      17
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2020
  10. เปลือกไม้

พระกรุวัดชนะสงคราม เนื้อจัดดูง่าย พระมีหน้าตาสวยครับ พุทธคุณเมตตาสูง แคล้วคลาด คงกระพันชาตรีเป็นเยี่ยม ประสบการณ์เพียบ + เจ้าของเดิมพึ่งแกะออกจากเลี่ยมทองครับ แบ่งบูชาเบาๆ ๓๕๐ บาทพร้อมส่งครับ

get_auc1_img.jpg get_auc1_img (1).jpg get_auc1_img (2).jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2020
  11. ryuma9

จองครับ

12. ryuma9

จองครับ

13. เปลือกไม้

เหรียญหลวงพ่อโบ้ย วัดมะนาว รุ่นแรก เนื้อทองแดง ปี2508
    เหรียญรุ่นนี้สร้างในกลางปี 2507 โดยหลวงพ่อสิงโต จึงได้ไปขออนุญาตหลวงพ่อโบ้ยสร้างวัตถุมงคลต่างๆเช่นเหรียญกลมเต็มองค์ เหรียญสี่เหลี่ยมตัดมุม แหวน รูปภาพกรอบห้อยคอ ฯลฯเพื่อจัดเตรียมไว้ในงานฝังลูกนิมิตรซึ่งจะจัดงานในปี 2508 วัตถุมงคลเหล่านี้สร้างเสร็จในราวปลายปี 2507 และได้นำไปให้ท่านปลุกเสก ก่อนที่ท่านจะมรณะภาพในกลางเดือนมกราคม 2508 เป็นวัตถุมงคลรุ่นสุดท้ายของท่าน เพราะปกติท่านจะสร้างแต่รูปหล่อเนื้อทองเหลืองพิมพ์ต่างๆครับ สภาพสวย จมูกโด่ง เนื้อยังมีผิวไฟ พระได้มาจากหิ้งชาวบ้านไม่ผ่านการใช้มาก่อนครับ

รูปหล่อทองเหลืองของท่านเล่นหากันพันปลายๆถึงหลักหมื่นต้นๆ เหรียญรุ่นแรกนี้ แบ่งบูชาเพียง ๑,๕๐๐ บาทพร้อมส่งครับ

DSCF3539.jpg DSCF3540.jpg DSCF3541.jpg DSCF3542.jpg

14. เปลือกไม้

รับทราบการจองทั้ง ๒ รายการครับ ขอบคุณครับ

15. เปลือกไม้

เหรียญชยมังคลัง หลวงปู่ครูบาอิน วัดฟ้าหลั่ง เหรียญที่แรงด้วย ประสบการณ์หายากแล้วครับ
    สมัย hot ๆ เศรษฐกิจดีๆเหรียญรุ่นนี้เคยราคาขยับไปถึงสองพันห้า เคยซื้อเองกับมือครับ
    ปัจจุบันลดลงมาตามสภาวะ แต่พุทธคุณไม่มีลดครับ ยังน่าเก็บน่าบูชา รอวันที่ราคาจะขึ้นไปอีกเหมือนเดิมครับ สภาพสวยๆ เดิม ผิวไฟแดงๆไม่ผ่านการใช้ วันนี้แบ่งบูชาเพียง ๖๕๐ บาทพร้อมส่งครับ

คุณshajจองแล้วครับ

DSCF3550.jpg DSCF3551.jpg DSCF3552.jpg DSCF3553.jpg

เหรียญชัยมงคล (ชะยะมังคะลัง) หลวงปู่ครูบาอิน ปี37
    สวยคม ราคานี้ไม่แพงครับ
    รุ่นนี้เนื้อโลหะบางองค์น่าจะมีชนวนเยอะ ทำให้เนื้อกลับดำหรือขึ้นคราบดำ
    เหมือนจะเป็นธรรมชาติของเหรียญรุ่นนี้ครับ

หลวงปู่ปลุกเสกเดี่ยว...พระคาถาด้านหลังเขียนเป็นภาษาล้านนา อ่านว่า... เอเตนะ สัจจะวัชเชนะ โหนตุเต ชยมังคลัง... ซึ่งตัดตอนมาจากพระคาถาพระเจ้าชนะมาร... และยันต์พระเจ้าห้าพระองค์
    เป็นอีกรุ่นหนึ่ง ที่มีประสบการณ์ชัดเจน หลายครั้งหลายครา หลานนักการเมืองท้องถิ่นถูกยิง ไม่เข้า

อีกเหตุการณ์ หลวงปู่สั่งให้คนๆหนึ่งห้อยเหรียญรุ่นนี้ไว้ เป้นเนื้อทองแดง และตะกรุดโทนเนื้อเงิน
    ด้วยญาณหยั่งรู้เหตุการอนาคต (อนาคตังสญาณ) ของหลวงปู่ บอกว่าจะมีเคาะห์กรรมหนัก เกิดอุบัติเหตุ
    ให้ห้อยไว้ติดตัว ตัวจะบาดเจ็บ ไม่ตาย แต่จะสุญเสียรถยนต์ไป จากนี้ไปอีกไม่นาน หลังหลวงปู่ละสังขารแล้ว
    คนๆนั้นได้ ประสบอุบัติเหตุจริงๆ ทุกอย่างเหมือนหลวงปู่ได้บอกไว้ครับ

จำนวนการสร้าง (ประมาณการ ไม่แน่ชัด)

เรื่องจำนวนไม่แน่ชัด ต้องประมาณเอา คณะศิษย์ไม่ให้เปิดเผย สร้างถวายหลวงปู่ จดจำไม่ได้ว่าสร้างเท่าไหร่แน่นอน แต่ประมาณได้ว่า

เนื้อเงิน 100 เหรียญ (ตอก 2 โค้ด)
    นวะโลหะ 199 เหรียญ (ตอก 1 โค้ด)
    ทองแดง 3000 เหรียญ (ไม่ตอกโค้ด)

แรงอย่างต่อเนื่องครับกับเหรียญรุ่นนี้ ทั้งประสบการณ์อีกมากมาย เริ่มหายากแล้วครับ จำนวนการสร้าง ประมาณ 3,000 เหรียญ

รีบเก็บก่อนแรงกว่านี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2020
  16. shaj

shaj เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2012
    ขอจองครับ

17. เปลือกไม้

18. เปลือกไม้

พระเหรียญ 9 สังฆราช 9 มหาราช วัดเทพากร ปี 2513 หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม ปลุกเสก

เหรียญ 9 สังฆราช 9 มหาราช สร้างปี13-15 ออกวัดเทพากร หลวงพ่อ กวย ร่วมปลุกเสกด้วยนะครับ ***เหรียญเก้าหน้าเก้าหลัง ชื่อมงคล น่าเก็บสะสมเป็นอย่างยิ่ง***
    ...ของดี พิธีใหญ่ ปี พ.ศ.ลึก...

"ประวัติคร่าวๆของการสร้างครับ"
    เหรียญ 9สังฆราช 9มหาราช วัดเทพากร จัดสร้างเมื่อปี พ.ศ.2513-15
    มหาราช 9.พระองค์ คือ
    1.พระเจ้าพรหมมหาราช
    2.พระเจ้าเม็งรายมหาราช
    3.พ่อขุนรามคำแหงมหาราช
    4.พระเจ้าอู่ทองมหาราช
    5.พระนเรศวรมหาราช
    6.พระนารายณ์มหาราช
    7.พระเจ้าตากสินมหาราช
    8.พระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช
    9.พระปิยมหาราช

พระสังฆราช 9.พระองค์ คือ
    1.สมเด็จพระสังฆราช (สุก)
    2.สมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระปรมานุชิตชิโนรส
    3.สมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาปวเรศวริยาลงกรณ์
    4.สมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส
    5.สมเด็จพระสังฆราชเจ้า พระเจ้าวรวงค์เธอ กรมหลวงชินวรสิริวัฒน์
    6.สมเด็จพระสังฆราช (แพ)
    7.สมเด็จพระสังฆราชเจ้า กรมหลวงวชิรญาณวงค์
    8.สมเด็จพระสังฆราช (ปลด)
    9.สมเด็จพระสังฆราช (อยู่)

รายนามพิธีพุทธาภิเษกยิ่งใหญ่มากครับผมเกจิทั่วฟ้าเมืองไทยมาร่วมเจริญมงคลคาถามากมายดังต่อไปนี้

จัดพิธีพุทธาภิเษกอันยิ่งใหญ่ พระคณาจารย์ทั่วฟ้าเมืองไทยร่วมปลุกเสก พิธีพุทธาภิเษกทั้ง 5 วาระ
    วาระที่ 1 เมื่อวันที่ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2513 โดยอาราธนาพระคณาจารย์ 19 รูป นั่งปรกบริกรรมปลุกเสก (ไม่ทราบรายนาม)
    วาระที่ 2 เมื่อวันที่ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2513 ท่านเจ้าคุณโพธิวรคุณ นั่งปรกบริกรรมปลุกเสก
    วาระที่ 3 เมื่อวันที่ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2513 (วันปิยะมหาราช) ไม่ทราบรายนามคณาจารย์
    วาระที่ 4 เมื่อเสาร์ วันที่ 1 มกราคม พ.ศ. 2515 พระคณาจารย์ 40 รูป นั่งปรกบริกรรมปลุกเสก รายนามพระคณาจารย์ที่เข้าร่วมพุทธาภิเษก
    - พระเทพวิริยากรณ์ วัดยานนาวา เป็นประธานจุดเทียนชัย
    - หลวงพ่อถิร วัดป่าเลไลยก์
    - หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี
    - ท่านเจ้าคุณโพธิวรคุณ วัดโพธินิมิต
    - พระอาจารย์สุพจน์ วัดสุทัศน์
    - หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม
    - หลวงพ่อนอ วัดกลางท่าเรือ
    - หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง
    - หลวงพ่อพริ้ง วัดโบสถ์
    - ครูบาวัง วัดบ้านเด่น
    - หลวงพ่อจวน วัดหนองสุ่ม
    - หลวงพ่อลมูล วัดเสด็จ
    - หลวงพ่อป่วน วัดโพธิ์งาม เป็นต้น
    วาระที่ 5 เมื่อวันที่ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2515 รายนามพระคณาจารย์ ปลุกเสกวาระพิเศษ
    - หลวงพ่อหน่าย วัดบ้านแจ้ง
    - หลวงพ่อทรัพย์ วัดตลุก ปลุกเสกเดี่ยวพิเศษ
    เหรียญดีพิธีใหญ่ พระคณาจารย์ร่วมเสกล้วนคงวิทยาล้นเหลือ (มีอ้างอิงในทำเนียบวัตถุมงคลของหลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม) แต่นำมาออกที่วัดเทพากร เมื่อปี 2514-19 เพราะศิษย์ของท่านเป็นเจ้าอาวาสที่วัดนี้ เป็นพระชุดมากประสบการณ์ของท่านชุดหนึ่ง ปัจจุบันกลายเป็นของหายากแล้ว พิธีใหญ่ วัดเทพากร พ.ศ. 2513–19 หลวงพ่อกวย – หลวงปู่โต๊ะ และเกจิดังแห่งยุคอีกหลายรูปร่วมปลุกเสกที่ไม่ได้เอยชื่อนะครับ เหรียญสภาพสวย เก็บเก่าเดิมๆ ของดีมีประสบการณ์/น่าใช้มากครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2020
  19. เปลือกไม้

เหรียญ 9 สังฆราช 9 มหาราช วัดเทพากร ปี 2513 (ลป.โต๊ะ/ลพ.กวย/ลป.หน่าย ร่วมปลุกเสก) รุ่นปี 2513 เป็นการสร้างเป็นรุ่นแรกครับ องค์นี้เป็นเนื้อทองแดงพิมพ์ใหญ่ เลี่ยมเลนส์แบบโบราณสวยคลาสิก ปัจจุบันไม่มีการเลี่ยมแบบนี้แล้วครับ รูปถ่ายยากหน่อยแต่องค์จริงสวยครับ พร้อมใช้บูชาได้เลยครับ พระดีพุทธคุณสูง แบ่งบูชาเบาๆเพียง ๔๕๐ บาทพร้อมส่งครับ

DSCF3522.jpg DSCF3523.jpg DSCF3524.jpg DSCF3525.jpg

20. เปลือกไม้

เหรียญ 9 สังฆราช 9 มหาราช วัดเทพากร ปี 2513 (ลป.โต๊ะ/ลพ.กวย/ลป.หน่าย ร่วมปลุกเสก) รุ่นปี 2513 เป็นการสร้างเป็นรุ่นแรกครับ องค์นี้เป็นเนื้อทองแดงรมดำพิมพ์ใหญ่ สภาพสวยเดิมๆครับ หาพระที่หลวงพ่อกวยเสกแท้ๆยากมากครับ ของอุปโหลกเพียบ แบบนี้ท่านเสกแน่นอน แถมยังมีองค์อื่นๆ ที่เก่งไม่แพ้กันร่วมเสก พระดีพุทธคุณสูง แบ่งบูชาเบาๆเพียง ๔๕๐ บาทพร้อมส่งครับ

DSCF3526.jpg DSCF3527.jpg DSCF3528.jpg DSCF3529.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2020
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้