เป็นมะเร็งเต้านม...กินอะไรดีคะคุณยายผีป่าจ๋า

ในห้อง 'เมนูอาหารและวิธีการทำอาหาร' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 28 พฤศจิกายน 2009.

1. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีเจ้าค๊า...

ยายผีป่ามาเสนอหน้าทำทีทำท่าว่าทำกับข้าวกับปลาอร่อยจริงอร่อยจังกะเขาอีกแล้วสิคะ

ก็ห่างหายการเข้าครัวไปนาน เพราะมีแม่ย่าและร้านค้าใกล้บ้านเขาทำให้ทาน ลูกๆ กับพ่อของพวกเขาก็บอกว่า

"ขอร้องเหอะ ไม่จำเป็นอย่าทำกับข้าวเลย"

ก็ถามเขาว่า "กลัวแม่เหนื่อยหรือ"

เสียงตอบกลับมาพร้อมๆ กันว่า "กลัวหมากินไม่ลง"

ยายผีป่าก็ยิ้ม เพราะแสดงว่าคนกินลง แต่คำตอบสุดท้ายคือ

"คนก็กินไม่ลง เลยไปเทให้หมา หมามาดมๆ ก็เดินหนีอีกต่างหากเล่า"

ฮึ!...พวกเขาดูถูกจริ๊ง...มีวันหนึ่งทำให้กินในรอบปี เพราะแม่ย่าเขามีงานที่ทำแล้วเงินดี ไม่ต้องมาเป็นแม่ครัวให้พวกเราอีกต่อไป แม่เอื้อมเลยต้องจำใจทำให้กิน เขาก็กินกันนะ (สงสัยไม่มีอะไรให้กิน จำใจแด๊กว่างั้นเหอะ)
    แล้วยายผีป่าเนี่ยนิสัยเหมือนท่านพ่อ ขุนเตอ ผู้มีฝีมือทำกับข้าวสุดยอดมั๊กๆ ตอนนี้ไปปรุงอาหารถวายท่านมัจจุราชอยู่ เสียงแว่วว่าลูกค้าตรึม เลยขออยู่ที่นั่นนานหน่อย
    ......................................

ก็เวลาท่านขุนเตอทำกับข้าวนี่ แกจะบอกว่า

"จำไว้นะ ไอ้ผักชีนี่ เขาเอาไว้โรยหน้า เอากลิ่น บางคนไม่ชอบ พ่อใส่ไปยังงั้นแหละ แต่ถ้าจะเอาอร่อยจริงๆ ต้องโรยด้วยยอดพริกกับใบกระเพราแดงและผักชีฝรั่ง" หรือถ้าใครไม่เคยจ่ายตลาดนะคะ ไปดูใบผักที่ยาว สีเขียวเข้มหน่อย มีขอบหยักคล้ายๆ ฟันมีดหั่นสเต๊กนะคะ เขาเรียกผักชีใบเลื่อยก็ได้ค่ะ
    อันนี้ท่านพ่อบอกว่า "ได้ประโยชน์มากกว่าเอาผักชีจีนโรยหน้า"

เป็นสุดยอดการเร่งการสวาปามเข้าไปด้วย เพราะกลิ่น หรือเรียกแนวทันสมัยว่า เป็น อโรม่า เฮิร์บ และสารในนั้นยังมีประโยชน์สำหรับร่างกายเยอะด้วย
    ทีนี้มีคนมาบอกว่า

"เป็นมะเร็งเต้านม นี่ควรทานอะไรดีคะคุณยายผีป่า"

เออ...ยายผีป่านี่คงหมดสิทธิ์การเป็นมะเร็งส่วนนี้ เพราะพยายามจะให้มันมีขนาดมาเพิ่ม มันก็ไม่เพิ่ม แต่มีความรู้บ้าง
    เขาว่าต้องงดโปรตีน
    จริงๆ แล้ว ไม่จำเป็นนะคะ แต่ว่าต้องมีส่วนผสมที่มันบาลานซ์กันเท่านั้นเอง
    อย่าลิมว่าร่างกายเขามีระบบสมดุลแล้ว จะไปลด ไปเพิ่ม บางทีมันไม่สมดุล
    เราไม่ต้องเลิกกินเนื้อสัตว์ทุกประเภท แต่เราเลือกทำสูตรที่มันแก้กันได้นะคะ
    ......................................
    เอ้า...ใครอยากได้สูตรเพื่อสุขภาพ มานี่เลย

2. DevilBitch

อาหารมื้อเช้าสำหรับต้านเชื้อมะเร็งเต้านมและอื่นๆ จ้า...เต้าหู้สดนึ่งซีอิ้ว

ทราบจากครูบาอาจารญืทางสมุนไพรและมีพลังญาณ ท่านจะสั่งว่า เวลาเป็นมะเร็ง หยุดเลยพวก นมสด เต้าหู้ ถั่วต่างๆ และพวกเนื้อ นม ไข่ (หนุ่มๆ ห่้ามคิดว่าหยุดจีบสาวที่อุดมไปด้วย เนื้อ นมนะคะ) และพวกอาหารเสริมสำเร็จรูปทุกชนิด แต่ทีนี้ยายผีป่าคิดว่า ระบบของร่างกาย เขาเรียนรู้และสร้างโปรแกรมให้กินให้ครบทั้ง ๕ หมู่ ยายผีป่าว่า เราไม่จำต้องตัดก็ได้ ตราบใดที่เราใช้อาหารมาเสริมดุลกัน

.....................

เช้ามานะคะ ขอให้ท่านทำอารมณ์จิตอารมณ์ใจให้สบาย บอกตัวเองว่า "ฉันยังไม่ตาย ฉันจะอยู่อย่างมีคุณค่า แม้ว่าจะไม่รู้ว่าอยู่ได้มากน้อยเพียงไร ขอบคุณที่ให้โอกาศฉันได้อยู่ต่อ วันนี้ฉันจะทำดีที่สุดจนเฮือกสุดท้าย"

แล้วเราก็มองโลกอย่างสวยงาม จะต้องไม่บ่นแม้จะมีอาการท้อ เหนื่อย รำคาญ จงขอบคุณที่ได้พบได้รู้ได้เห็นได้ทำ

ยายผีป่าเคยเดินสะดุดกระโปรงกรอมเท้าที่สนามบินล้ม ทุกคนเขามองแบบสมน้ำหน้า บางคนสงสารแต่ไม่ว่าอะไร

แต่ยายผีป่ายิ้ม แล้วพูดว่า "โอ..วิเศษมาก...ถ้าเป็นคนอื่นล้ม คงก้นกระแทกหัวน้อคสลบหรือตายคาที่แน่ นี่โชคดีนะที่ฉันไม่เป็นอะไร ฉันโชคดีที่ได้ประสบการณ์ตรงนี้ คนอื่นๆ เขาจะได้ระวัง ไม่กล้าสวมชุดรุ่มร่ามเหมือนฉัน ขอบคุณที่ทำให้ฉันไม่ประมาทในคราต่อไป"

.........................................

เมื่อเรามองโลกในแง่บวก โรคอะไร สิ่งใดๆ มาทำให้เราเครียดจนเกิดโรคบานปลายต่อเนื่องยากนะคะ

แต่ขอบอกว่า

สังขารนี้เกิดมาเพื่อ เจ็บ เพื่อเสื่อม เพื่อตาย

แต่ทำอย่างไร ให้มันแข็งแรงมากที่สุด ก่อนตายใช่ไหม

.......................................

พอตื่นมา ห้ามนั่งหน้าจอเหมือนยายผีป่า เพราะว่า ไอ้การใช้ชีวิตอย่างนี้ มันเป็นตัวก่อโรคกรณีที่คุณดูแลร่างกายและพลังในตัวคุณไม่เป็น รังษีจากหน้าจอคอมมันนี่แหละตัวดี (ตอนนี้ยายผีป่ามีถ่านไม้ที่ผ่านการเผาอัดแน่นกว่า ๑ พันองศาฟาเรนไฮต์ มาช่วยดูดรังษีเจ้าค่ะ ตัวนี้ช่วยให้สุขภาพกายและจิตเราดีด้วย นี่จะเอามาขายให้สมาชิกดีไหมเนี่ย ขอทดลองก่อน ดีแล้วจะขายแน่นอน)

...................................

เดินไปครัวซะ ทำ เต้าหู้สดนึ่งซีอิ้ว

ไปซื้อเต้าหู้สดแบบก้อนสีเหลืองเหมือนดอกเบญจมาศ หรือที่สีธรรมชาตินะคะ อย่าเอาแบบที่เขาวางข้ามวันข้างคืนหรือแช่จนซีด ที่ทอดแล้วจากตลาดก็ไม่ควร เพาะเราไม่รู้ว่าแม่ค้าเขาเอาเกรดไหนมาทอดขาย น้ำมันเปลี่ยนไหม น้ำมันอะไรอีกนั่นแหละ น้ำมันปาล์มนี่ถ้าเป็นมะเร็ง เขาบอกว่า เปลี่ยนเป็นทานตะวันดีกว่า

ไอ้เต้าหู้นี่ เราหวังว่าเขาเอามาจากถั่วปลอดภัยจากสารพิษและเชื้อราก่อโรคนะคะ และการผลิตไม่ใส่สารกันบูด (สมัยนี้เชื่อใจยาก) เพราะมันยิ่งทำให้เราป่วยมากขึ้น ทั้งๆ ที่ถ้ามันบริสุทธิ์ ปลอดสารนะคะ ตัวนี้จะช่วยให้โปรตีนที่ปกติ ช่วยลดกรดไขมัน ที่สำมะคัญก็คือ มันสะกัดกั้นทำให้เลือดที่จะเลี้ยงเซลล์มะเร็งไปเลี้ยงไม่ได้ โดเฉพาะมะเร็งเต้านมจ้า มันมีสารต้านอนุมูลอิสระ ซึ่งต้านและยับยั้งเอ็นไซต์ที่เป็นอาหารอันโปรดของมะเร็ง สารที่ว่ามันชื่ออะไรอย่าไปสนใจ กินๆ ไปเหอะ

.....................................

มีเนื้อหมูที่เลี้ยงแบบธรรมชาติหน่อย คือเนื้อไม่แดงแจ๊ดเพราะใส่สารกระตุ้น เอามาสบบดซะ มาซ่อมแซมส่วนที่สุกหรอส่วนที่ไม่ได้เป็นมะเร็งมันยังต้องการโปรตีนนะคะ น้ำมันนี่มาใช้ทานตะวัน ดีทุกเพศทุกวัย (จะได้ค่าโฆษณาไหมเนี่ย) เห็ดหอม ถ้าซื้อสดได้คงดีนะคะ ไปที่ฟาร์มเล้ย หรือหาเชื้อมาเพาะเอง ขิงอ่อน ขมิ้นขาว หัวไชเท้าหั่นฝอยเหมือนที่เขารองซาซิมินั่นแหละ เอามาโรยหน้าตอนนึ่งเสร็จ ตอนอุ่นๆ โรยแล้วปิดฝาให้พอสลบ เพิ่มความหอม และอยากให้ทานพวกนี้มากๆ

ขาดซีอิ้วขาวไม่ได้นะ จะเอาสูตรเจก็ได้ น้ำตาลทรายแดงไม่ขัดขาว พริกไทยดำป่น ริกไทยสดเขียวทั้งพวงยิ่งดีเจ้าค่ะ กระเทียมปอกเปลือกบางๆ อย่าปอกจนเปลือกหายหมด สารดีๆ อยู่ที่ผิวเปลือกค่ะ เต้าเจี้ยว ต้นหอม เซลลอคลีหรือคึ่นช่ายจีนก็ได้จ้า

...............................

เอาเต้าหู้ที่ได่้มากรีดเป็นรูปอะไรก็ได้ ตามใจฉัน เพราะฉันแด๊กเอง ส่วนมากจะบั้งสี่ส่วนง่ายดี วางในจานมีก้นเล็กน้อย หรือชามนึ่งดินเผา (ควรใช้หม้ออบดินเผานะคะ มีสารจากดินช่วยรักษามะเร็งและโรคอื่นๆ ได้ในตัว)

ยายผีป่าจะชอบเอาเครื่องตุ่นยาจีนแบบซองที่เขามีขายทั่วไป วางที่ก้นถ้วยอบนะคะ แต่ท่านที่ไม่ชอบไม่ต้องก็ได้ ไม่อยู่ในสูตรนิยม

..............................

เมื่อวางเต้าหู้แล้ว ให้เอาหมูสับที่บดคลุดเคล้ากับพริกไทยดำและพริกไทยสด กระเทียมสับละเอียด ราดน้ำมันพืชเล็กน้อย ตอนยายผีป่าทำที่เมืองนอกจะราดน้ำมันโอลีฟจากอิตาลีขวดแพงๆ นะคะ (ทำให้รู้ว่า รสนิยมดีจ้า ไม่ใช่ขี้ๆ)
    แล้ววางบนเต้าหู้ เอาเห็ดหอมที่แช่น้ำไว้มาซอยตามที่เราชอบ โรยโป๊ะข้างบน แล้วทีนี้เอาเต้าเจี้ยวมาผสมในถ้วยเล็กๆ เข้ากับชีอิ้วขาว น้ำตาลทรายแดง และน้ำล้างเห็ดหอม (บางทีมีขี้มือเราตอนซาวไปเพิ่มรสชาดด้วย ทนๆ กินซะ เพราะขี้มือเราเอง)

บางคนมีน้ำบ้วยใสไปก็ใส่ซะ ถ้าชอบ บ้างเอาเหล้าแดงเหยาะ ยายผีป่าเมื่อก่อนทำอากหารจีนเมื่อไร เอาไวน์แดงเหยาะทุกที

แต่ตอนนี้งดแอลกอฮอล์ทุกประเภทแม้กระทั่งข้าวหมาก

คือไม่มีเงินซื้ออะจ้า

..................................

แล้วปิดฝาห้อมอบ เอาไปตั้งในซึ้งนึ่ง หรือ กระทะที่ก้นลึกเติมน้ำ นึ่งก็ได้นะคะ แต่ถ้าทันสมัยหน่อย เข้าเตาเวฟไปเลย แต่ยายผีป่าไม่ชอบ มันมีคลื่นทำลายแม้เขาจะบอกว่าไม่เป็นไรหรอก แต่ไม่เอาดีกว่าถ้าไม่จำเป็น

........................

พอมีกลิ่นเริ่มหอม ไอร้อนกระายทั่ว แสดงว่าสุกแล้ว ให้เอาขิงอิ่นซอยยาว ขมิ้นขาว หัวไชท้าว ซอยยาวเช่นกัน กับต้นหอมหั่นยาวหน่อยพอสวย คึ่นช่าย เน้นส่วนที่เป็นก้านจะดีกว่าจ้า

เอาไปโรยหน้าเลย แล้วปิดฝาไว้สักพัก ยกลงทานกับข้าวกล้องหุงร้อนๆ

รับรองว่า วันนี้คุณได้สารอาหารที่มีประโยชน์ต่อร่างกาย และต้านโรคกำจัดโรคที่คุณไม่อยากให้มันมาเจริญเติบโตในร่างเราได้นะคะ

เดี๋ยวจะบอกสูตรอื่นๆ ตามมาบ่อยๆ ถ้าสะดวก

................................

อ้อ...สมุนไพรสูตรยายผีป่า แม้จะทำยากทำเย็น แต่มั่นใจ ถ้าทำได้ ช่วยได้เยอะเลยค่ะ

..................................

3. DevilBitch

ทุกมื้อทำง่าย...กินต้านเอาไว้ถ้ากลัวมะเร็งเต้านมและอื่นๆ

เป็นอย่างไรคะสูตรแรก ไม่แปลกมากแต่ทานสะดวกใช่ไหมเจ้าคะ

เช้านี้ยายผีป่าตื่นมาท่ามกลางอากาศกำลังเย็นสบาย หน้าหนาวนี่ประหยัดค่าไฟฟ้าค่าพัดลมไปได้โขทีเดียว แต่ถ้าเป็นคนเมืองหนาว เขาบ่นทุ้กกะทีเลยเนาะ เพราะว่าต้องใช้พลังงานในการทำเครื่องทำความร้อนมากขึ้น ดังนั้นพอเข้าฤดูหนาวจนถึงเมษายนเมื่อไรนะคะ ขอบอกว่า ค่าน้ำมันแพงหูฉี่ ทำให้ค่า Ft มันพุ่งตามไปด้วย

คนเราพอเครียดเรื่องเงินเรื่องทอง เรื่องต่างๆ นี่มันคือตัวกระตุ้นให้ตัวเชื้อโรคร้ายต่างๆ ในร่างกายเรามันออกมาเริงร่า ทักทายเราว่า "ยูล๊อสท์!"

.........................................................

เราอ่าเป็นผู้แพ้เลยนะคะ ตื่นเช้ามา หรือมื้อไหนๆ อารมณ์สบายๆ เดินเข้าครัว เตรียมเครื่อง ครัว เครื่องปรุงพร้อมที่จะทำ

"แกงจืดสาหร่ายทะเล" ของง่ายมากๆ ที่ยายผีป่าทำบ่อยแต่ไม่ค่อยชอบรับประทานเองเลย

อย่าคิดว่าไม่อร่อนนะคะ

แต่เพราะว่า ยายผีป่านั้น เป็นคนที่ชอบทานอาหารโลคัลฟู้ดจ้า เช่น ปลาร้าสับ ส้มตำ ลาบ ...

เอาละ...ทำไมต้องเน้นใส่สาหร่ายทะเล สาหร่ายอื่นๆ ที่มีตามลำคลองใส่ได้ไหม อ้อ...ใส่ได้เจ้าค่ะ ถ้ากล้ากิน อย่างสาหร่ายทางแม่น้ำจืดแถวภาคอิสาณ พวกสไปรูบิน่า ไข่ผำ หรือไข่นำ ไคน้ำ(เทา หรือเตา) รับรองว่า มีคุณค่าสารต้านโรคเจ๋งสุดๆ แต่คนไม่นิยมเอามาทำกินเพราะกลัวโดนหาว่า "เป็นคนที่ราบสูง" (อิอิ...เมื่อก่อนคนเขาว่ายายผีป่าเป็นอิสาณกบฎ เพราะดั้งเนินสูง ไม่ราบลึก ไม่สมกับเป็นคนที่ราบสูงเล้ย เฮ่ย..สมัยนี้จะเอาสูงเอานูนเพียงไร ไปเล้ย ยันฮี...)

.........................................

สาหร่ายทะเล มีสารป้องกันคอหอยพอกยังไม่พอนะคะ ยังมีสารแอนตี้อ๊อกซิแด้นซ์ต้านมะเร้งทุกประเภท โดยเฉพาะ..เต้านมจ้า...

........................................

จะทำแบบเจก็ได้ ดัดแปลงเอาเองเน้อ แต่ยายผีป่าไม่ทานเจ ขอทำแบบคนทั่วไปเขายังทานกันนะคะ

..............................

เอาหมูบดมาคลุกเคล้ากับเครื่องเทศ อันได้แก่

รากผักชีจีนบดละเอียด พริกไทยขาวเม็ด หรือจะเอาสดก็ได้ตำพอบุบ กระเทียมตำละเอียด ถ้าบัดเจจเยอะ และมีอารมณ์ชอบหรู เอาแครอทหั่นเต๋าเล็กๆ กับกุ้งสดหั่นชิ้นเล็กๆ ใส่ไปในก้อนหมูบดด้วยก็ดูดีนะคะ ซีอิ้วขาวเล็กน้อย พอได้ความหอมลงตัวแล้วเน้อ

ก็ล้างมือให้สะอาดนะคะ แล้วปั้นหมูที่คลุกเครื่องปรุงแล้วเป็นก้อน หรือแล้วแต่ใจอยากจะทำเป็นรูปทรงอะไรก็เรื่องของคุณๆ เนาะ ทำเองกินเอง ตามใจตัวเองไปเลยดีกว่า

.........................

เตรียมน้ำซุบนะคะ ไม่จำเป็นต้องเป็นน้ำต้มกระดูกอะไรก็ได้ค่ะ เพราะตอนนี้คงต้องลดกันหน่อย เอาแค่น้ำเปล่าสะอาด แล้วบุบรากผักชีจีนไปนะคะ สองสามราก หัวไชเท้าขาวสะอากไม่ต้องปอกเปลือกออกก็ได้เพราะเปลือกผัก รากต่างๆ นี่ส่วนมากจะอุดมไปด้วยสารอันมีประโยชน์เน้อ

หั่นเป็นชิ้นๆ ไม่ต้องบางมาก ใส่ไปสัก ๕ - ๑๐ ชิ้น แล้วแต่จะพอใจ เพราะยิ่งทานมาก ยิ่งช่วยในการฟอกเลือดได้ดีทีเดียว การไหลเวียนโลหิตดี โรคร้ายๆ มันไม่ชอบนะคะ ต้านทานโรคดีด้วยสิ

.....................................

เหยาะซีอิ้วขาวไปอีกหน่อย พอเดือดก็เอาหมูใส่ไป สักระยะคิดว่าน่าจะลงพวกผักได้

เห็ดสามอย่าง เขาบอกว่า ต้านมะเร็งดีนักแล เอ้าจัดเล้ยเห็ดหอมสด หนึ่งละ เห็ดหูหนูขาวหนึ่งละ เห็ดหูหนูดำ หนึ่งละ เอาใส่ไปในหม้อตามหลังหมูไประยะหนึ่ง

แล้วทีนี้นางเอกกระโปรงบ้านบานมาแล้วค่ะ สาหน่ายทะเลที่เราไปซื้อมาจากตลาด จะเอาแบบแพคกลมๆ ก็ได้ เอามาแช่น้ำให้สะอาด แล้วเอาไปคั่วพอหอมเสียหน่อย ก่อนจะมาฉีกขนาดพอคำ พองามลงไปในหม้อแกงเดือดๆ

สาหร่ายสุกเร็วค่ะ ก็ดับไฟเสีย โรยหน้าด้วยต้นหอมสดหั่นขนาดนิ้วหนึ่ง ใส่คึ่นช่ายไปสักสองสามใบก็ดีนะ เพิ่มความหอม

เอ้า.ทีนี้ข้าวสวยร้อนๆ ก็เอามาทานด้วยกัน

บางท่านติดผงชูรส ติดผงปรุงรส เหยาะไปได้ด้วยไหม

แล้วแต่จ้า แต่ถ้าป่วย พยายามลด ละ เลิก พวกนี้หน่อยนะคะ มันไม่ช่วยส่งเสริมสักเท่าไรดอก (น้าน...ผู้ผลิตเขาด่ายายผีป่่าจมเลย หาว่าดิสเครดิตเค้า โอ้ยๆๆ...ถ้าถามว่ายายผีป่าเหยาะไปด้วยไหมเวลาทำอาหาร เหยาะจ้า ขาดไม่ได้เลยจ้า)

ขออนุญาตเจ้าหน้าที่ทางกฎหมายและหน่วยงานต่างๆ ที่ต้านสิ่งเสพติดนะคะ

ขอบอกว่า ถ้าต้ม ผัด แกง ต่างๆ นี่ มียอดกัญชาอ่อน สองสามยอดใส่ไปด้วย สำหรับคนป่วยโรคที่มันเกิดจากสภาวะตึงเครียด เช่นมะเร็ง โรคประสาท โรคปวดเมื่อยไขข้อ นะคะ ขอบอกว่า ตัวยอดกัญชานี่ช่วยลดอาการและต้านโรคได้ดีค่ะ

ขอบอกว่า ทดสอบมากับคนรู้จักที่เขาป่วยด้วยโรคมะเร็งสมองนะคะ เขาก็อยู่มานาน ขอให้แพทย์ทางเลือกนำไปคิดใหม่ได้ไหมคะ คือเอามาใช้เฉพาะคนป่วยค่ะ ที่ต่างประเทศบางประเทศที่พัฒนากว่าเรา เขายังใช้บำบัดคนป่วยเลยจ้า