เพลงพี่ชายที่แสนดี จากน้องระรินค่ะ

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย chotiwat, 31 สิงหาคม 2008.

1. chotiwat

chotiwat เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีวันนี้บังเอิญไปค้นเจอ Folder ที่เพลงที่น้องร้องไว้น่ะครับ ก็เลยเอามาฝากกันกับพี่น้องพลังจิต ที่ยังคิดถึงน้องเขาอยู่เช่นกันครับ เพลงนี้ได้ฟังก็ถึงกับร้องไห้เลย ยังคิดถึงน้องทุกวันครับ
    [MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.390984/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

2. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 2 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%">

</TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>Kob*, chotiwatana </TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอบคุณมากค่ะ ที่นำเอาเสียงน้องมาโพสให้ฟังค่ะ

ขอจัดเป็นเพลงที่ 102 ของโครงการฯค่ะ
    rat_wting

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2008
  3. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ชอบเพลงนี้มากครับ จำได้ว่าฟังครั้งแรก น้ำตาไหลโดยไม่รู้ตัวเลย :'(

พฤกษกผกาษร อีกกุญชรอันปลดปลง
    โททนเสน่งคง สำคัญหมายในกายมี
    นรชาติติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์
    สถิตย์ทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2008
  4. vittrasit

vittrasit เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับที่นำเพลงนี้มาฝาก น้องสาวผมก็เพิ่งจากไปไม่นาน
    ผมฟังเพลงนี้บอกตามตรงร้องไห้โดยไม่รู้ตัวเหมือนกัน
    เขาไปสบายแล้วฮะ เหลือแต่เราที่เป็นพี่ชายที่ทำดีที่สุดแล้วสำหรับน้องสาว
    คุณก็เหมือนผมที่คิดถึงน้องสาวทุกวัน มองทุกอย่างเงียบเหงาเมื่อเขาไม่อยู่แล้ว
    มองห้องนอนของเขา หนังสือที่เขาชอบอ่าน ของใช้ของเขา
    ทุกอย่างถูกบันทึกไว้ที่หัวใจของพี่ชายคนนี้ครับ
    เขาจะอยู่ที่ไหนในภพใดก็ตาม แต่เขายังอยู่ในใจผมเสมอ
    เขายังอยู่ที่ตรงหัวใจ จดจำทุกสิ่งทุกอย่างของเขาไว้ด้วยความทรงจำครับ
    ผมรู้ว่าเขาอยู่ไม่ไกลเราหรอกฮะ เพราะเราใช้หัวใจเก็บความทรงจำของเขาไว้
    ผมเองอาจไม่ใช่พี่ชายที่แสนดีนักหรอกครับ
    แต่ผมรักน้องสาวผม เพราะมีน้องสาวคนเดียว
    ผมพูดไม่ออก ว่าจะมีใครเข้าใจมั้ย พูดได้คำเดียวครับ
    รักน้องมากที่สุด ตอนนี้น้องสาวของพี่อยู่ไกลมาก พี่ไม่สามารถตามไปกอดน้องได้แล้ว
    แต่ขอให้รู้ว่าพี่ชายคนนี้รักน้องสาวเสมอ น้องสาวที่แสนดีของพี่ชาย
    สักวันเราคงได้พบกัน

(ทุกอย่างเราทำดีที่สุดแล้วครับ ทำใจให้ได้เร็วๆนะฮะ ผมเองยังใช้เวลาอยู่เลย)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2008
  5. ข้าวทิพย์

ข้าวทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ยังจำเสียงน้องระรินได้ค่ะ ขอบคุณที่นำเพลงเธอมาให้ฟังอีก เธอไปสบายแล้วค่ะ และขอแสดงความเสียใจกับคนที่สูญเสียน้องสาวที่รักไปนะคะ เข้าใจควสมรู้สึกทุกท่านค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ..

6. Hanashi

Hanashi เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาฟังเพลงนี้แล้ว....พูดไม่ออกค่ะ
    เพลงนี้ชอบมากเหมือกันค่ะ......
    เป็นเพลงที่มีความหมาย
    โดยที่เราไม่ต้องเอ่ยคำใด ๆ

ขอบคุณค่ะ ที่นำมาเปิดให้ฟัง.....

7. titawan

titawan เป็นที่รู้จักกันดี

ฟ้าไม่รู้จักน้องระรินแต่ได้ฟังแล้วร้องไห้ตามไปด้วย
    เป็นคนหนึ่งที่สูญเสียพี่ชายไปโดยไม่ทันตั้งตัว
    และผ่านมาไม่ถึงปีน้องสาวที่ฟ้ารักก็เสียไปอีกคนหนึ่ง
    ความรู้สึกของการสูญเสียไม่ต่างกันคะ สับสน เหงา
    นั่งร้องไห้เสียใจทุกวัน เหมือนโลกนี้ไม่เหลือใครแล้ว
    แต่สุดท้ายพวกเขาก็ไม่มีวันที่จะลุกกลับมาหา
    เป็นกำลังใจให้ผ่านพ้นทุกเรื่องนะคะ
    ฟ้าเองใช่ว่าจะผ่านได้ ใช้เวลาเหมือนกันคะ

ขอบคุณพี่ชายที่แสนดีที่นำเพลงน้องสาวมาฝาก
    เข้าใจความรู้สึกการสูญเสียนะคะ
    เป็นกำลังใจให้คะ

8. horwang072

horwang072 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2006
    เป็นเพลงที่คุณระรินร้อง ทิ้งไว้ให้เป็นอนุสรน์ไพเราะมากครับเพลงนี้

9. ต้นโมก

ต้นโมก สมาชิก

เจ้าของเสียงเพลงนี้ เสียแล้วเหรอคะ เศร้าจัง

10. กรธน

กรธน สมาชิกใหม่

24 กันยายน 2009
    ยินดีมาก

:cool:]ขอบคุณค่ะ ชอบเพลงนี้จัง ยังงัยก้อช่วยหาเพลงเก่า-เก่า มาอีกนะค่ะ จะรอค่ะ นัท