เพลง คนธรรพ์รำพึง สุเทพ วงศ์กำแหง

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 21 พฤษภาคม 2013.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    บอร์ดเพลงคาราโอเกะไม่ค่อยสมบูรณ์ไปหลายวัน วันนี้คืนกลับมาเป็นปกติก็เลยขออนุญาตนำเพลงคนธรรพ์รำพึง ขับร้องโดยคุณสุเทพ วงศ์กำแหง และคุณชรินทร์ นันทนาคร ได้บันทึกแผ่นเสียงไว้นานแล้ว คำร้อง/ทำนองคุณไสล ไกรเลิศ มาร้องในเวอร์ชั่น sam_sbcc ร้องอัดไว้ตั้งแต่ 25 มิถุนายน 2554เพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงเก่าไว้อีกเพลงหนึ่งนะครับ

เพลง คนธรรพ์รำพึง
    ชรินทร์ นันทนาคร, สุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง
    ไสล ไกรเลิศ คำร้อง
    ทำนองเพลงไทยเดิม ดาวทอง

ชื่น ใด หาใครจะสู้
    ชื่น ยอด ชู้ กากี กลิ่น เจ้านี้พี่ยังอาวรณ์
    ดวงใจจาก พี่ไป ฤทัยพี่แทบขาดรอน
    อาวรณ์ เจ้า ไม่วาย ตรอมตรมอยู่ เดียวดาย
    ยามพระพราย โชยกลิ่นเจ้ามา
    กลิ่นสุดา หอมระรื่น

จาก ไปวิมานเมืองแก้ว
    ลืม พี่ แล้ว ทรามชื่น พี่ ทนฝืนระกำดวงใจ
    รอ คอยยอดเทวี ฤดีพี่แทบบรรลัย
    ดวงใจ พี่ กังวล รวย รินกลิ่น สุคนธ์
    ลอยหอมวนดังกลิ่นเจ้าเอย พี่เลย ฝืนใจข่ม

(ดนตรี)......
    อยู่ ไกลแม้ใจยังมั่น
    คง โศกศัลย์ ชีวี ป่าน ฉะนี้เจ้าคงระทม
    นอนเดียวเปลี่ยวอุรา น้ำตานวลเจ้าจะนอง
    ปรางทอง เจ้าจะตรม ใคร พาเจ้า ลอยลม
    ไปชิดชมเจ้ายอดสุดา แก้วตา ขวัญใจพี่......

ครูไสล ไกรเลิศ นักแต่งเพลงไทยสากลชื่อดัง (ท่านยังเป็น ๑ ใน ๘ ยอดขุนพลนักแต่งเพลงไทยสากลทำนองไทยเดิมที่นำทำนองเพลงไทยเดิมมาแต่งเป็นเพลงไทยสากลไว้เป็นจำนวนมาก) ได้แต่งเพลง "คนธรรพ์รำพึง" ไว้ โดยนำเอาความตอนที่คนธรรพ์นาฏกุเวร (ซึ่งคงได้ขึ้นเป็นพระเจ้ากรุงพาราณสีแล้ว) รำพึงรำพันถึงกากีด้วยความคิดถึง เพราะนางลูกลอยแพไปนานแล้วตามคำสั่งท้าวพรหมทัต ครูไสลนำเอาทำนองไทยเดิม "ดาวทอง" หรืออีกชื่อหนึ่งคือ "โศกพม่า" มาดัดแปลงทำนองเป็นเพลงคนธรรพ์รำพึง (เพลงดาวทองเป็นเพลงโศกมาก ๆ แต่ครูไสลนำเอามาเรียบเรียงให้เศร้านิด ๆ สมกับอารมณ์ความคิดถึง ไม่ถึงกับโศกมากนัก) บันทึกแผ่นเสียงครั้งแรกโดยชรินทร์ นันทนาคร เมื่อ พ.ศ. ๒๔๙๖ (แต่มีข้อมูลบางกระแสว่าสุเทพ วงศ์กำแหง บันทึกเสียงก่อน) ต่อมามีนักร้องรุ่นหลังขับร้องบันทึกเสียงอีกหลายคน เช่น ธานินทร์ อินทรเทพ แจ้ แกรนด์เอ็กซ์ ต้อม เรนโบว์ ธีรภัทร์ สัจจกุล บอยไทย สายัณห์ สัญญา และเอกชัย ศรีวิชัย

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2681857/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2023
  2. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงนี้ผมชอบมากๆครับ
    ซาบซึ้งกับเนื้องเพลงและอารมณ์เพลงนี้ดี

พี่แซมร้องได้เพราะมากครับ....

3. md626

md626 เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากจริงๆค่ะพี่แซม ร้องได้หวานซึ้งหยาดเยิ้ม หยดย้อยมากๆค่ะฟังแล้ว อยากร้องเพลงลูกกรุงบ้างจังค่ะ เดี๋ยวต้องไปหัดร้องซะแล้วค่ะ

4. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่คุณฉกาจได้ให้เกียรติมาตัดริบบิ้นเพลงคนธรรพ์รำพัง...ชับ ชับ...ชื่น ใด หาใครจะสู้ ชื่น ยอด ชู้ กากี กลิ่น เจ้านี้พี่ยังอาวรณ์ ดวงใจจาก พี่ไป ฤทัยพี่แทบขาดรอน......เป็นเพลงที่ผมชอบมากเช่นกันทำให้ได้นึกถึงกากียอดชู้ ยอมรับลืมไม่ลง...อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2013
  5. sam_sbcc

ขอบคุณครับ น้องachiko 101 ร้องเพลงลูกกรุงได้สบายมากเลยมีพลังเสียงร้องได้ชัดถ้อยคำภาษาไทยแบบนี้ร้องแล้วจะติดใจ...อิอิ

จาก ไปวิมานเมืองแก้ว ลืม พี่ แล้ว ทรามชื่น พี่ ทนฝืนระกำดวงใจ[/CENTER]

6. deneta

deneta เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2005
    :cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

7. sam_sbcc

รอ คอยยอดเทวี ฤดีพี่แทบบรรลัย ดวงใจ พี่ กังวล

8. sam_sbcc

อยู่ ไกลแม้ใจยังมั่น
    คง โศกศัลย์ ชีวี ป่าน ฉะนี้เจ้าคงระทม
    นอนเดียวเปลี่ยวอุรา น้ำตานวลเจ้าจะนอง
    ปรางทอง เจ้าจะตรม ใคร พาเจ้า ลอยลม
    ไปชิดชมเจ้ายอดสุดา แก้วตา ขวัญใจพี่......