เพลง จ้าวหัวใจ สุเทพ วงศ์กำแหง

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 20 สิงหาคม 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลงจ้าวหัวใจ ของคุณสุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง คำร้อง/ทำนองป.ชื่นประโยชน์ มาร้องในเวอร์ชั่น sam_sbcc อีกเพลงนะครับที่บันทึกไว้เมื่อวันที่ 19 เมษายน 2553 ขอเชิญรับฟัง

เพลง จ้าวหัวใจ
    สุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง
    เพลง จ้าวหัวใจ(ต้นฉบับ)
    ขับร้องโดย : นิรมล อิศรางกูล ณ อยุธยา
    คำร้อง/ทำนอง โดย : ป. ชื่นประโยชน์
    บันทึกแผ่นเสียง : พ.ศ.2496

เกิดมาช่างมีจ้าวหัวใจ
    แอบแฝงเรามาร่ำไป
    นี่บาปใดช่างตามผจญ
    อุตส่าห์เก็บงำน้ำตาของตน
    ซ่อนไว้กลัวอายผู้คน
    กล้ำกลืนหล่นลงในอุรา

เกิดมาไม่เคยจะรักใคร
    แรกรักรักยิ่งสิ่งใด
    หากเปรียบเทียบไปเช่นดวงชีวา
    แต่จ้าวดวงใจเหมือนไฟลามป่า
    เที่ยวผลาญชิงชัยเรื่อยมา บาดอุราทรมาน

เหมือนหยดยาพิษลงบนดวงใจ
    จะรักษาเยียวยาอย่างใด
    ไม่บรรเทาเศร้าซมซาน
    จ้าวดวงใจ เป็นหนามรักทิ่มทรมาน
    จะขอสาบานไม่รักใครอีกจนตาย

(**ดนตรี.......)
    จะยากจะจนหม่นหมองมัว
    ต้องถือกะลาเพื่อตัว
    จะไม่ยอมเกลือกกลั้วเคียงกาย
    สาปส่งไปทีทั้งที่เสียดาย
    ไม่ขอลืมจนชีพวาย รักสลายเพราะจ้าวหัวใจ ** (ซ้ำ)

เพลงจ้าวหัวใจ คำร้อง ทำนอง " ป. ชื่นประโยชน์ "
    ขับร้องบันทึกเสียงครั้งแรกโดย คุณนิรมล อิศรางกูร ณ อยุธยา
    ( ในปีพ.ศ.2496 บริษัทดีคูเปอร์แอนด์จอห์นสัน)
    ต่อมาบันทึกเสียงใหม่โดย คุณสุเทพวงศ์กำแหง
    ( เมื่อปี พ.ศ.2507 โดยห้างต.เง็กชวน )
    และคุณเพียงพิศ ศิริวิไล (ในปี พ.ศ.2514 โดยบริษัทกมลสุโกศล)

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1099561/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2024
  2. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ฉับ!!!!! เม้นต์ตามมาขอฟังก่อน

3. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009

จองที่สองไว้ก่อน เด๋วเรามาใหม่นะพี่แซม
    ตัวเป็นเกรียวหัวเป้นน๊อตอีกแย๊วววว....

กลับมาเม้นต์ เอ....จะว่าไรดีน๊าาาา...
    ไม่อยากจะเม้นต์แต่เพราะค่ะพี่ เหมือนใครบางคนที่ยังไม่เม้นต์
    ติดค้างประจำ ...........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2010
  4. KHONGRIT

KHONGRIT เป็นที่รู้จักกันดี

นึกไม่ออกว่าครั้งสุดท้ายได้ฟังเพลงนี้ในเวอร์ชั่นของใครร้อง หยาด นภาลัย หรือเปล่า ? ไม่แน่ใจ ขอบคุณครับที่นำมาขับร้องให้ได้รับฟังอีกครั้ง

5. KHONGRIT

KHONGRIT เป็นที่รู้จักกันดี

ยุ่งขนาดนี้หรือป่ะ....น่าฉงฉาน

6. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    555 ประมาณนี้เลยพี่คง......
    อยากได้อีกสักสองมือไว้เล่นเนต อิอิ......

7. ppojai

ppojai เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    (k) มาให้กำลังใจคุณแซมมี่แล้วค่ะ...
    จ้าวไม่มีศาล เป็นเพลงเก่าที่ทรงคุณค่า..
    ชอบท่อนนี้ค่ะ
    จะยากจะจนหม่นหมองมัว
    ต้องถือกะลาเพื่อตัว
    จะไม่ยอมเกลือกกลั้วเคียงกาย
    สาปส่งไปทีทั้งที่เสียดาย
    ไม่ขอลืมจนชีพวาย รักสลายเพราะจ้าวหัวใจ

8. nong_mook

nong_mook เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    มีแต่เพลงเพราะ ๆ ทั้งน้านเลยคร้า ฟังแล้วนอนหลับฝันดีแน่ ๆ เลยคร้า ^-^

9. music_lover_man

music_lover_man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    รู้สึกเหมือนเสียงคุณพี่แซมจะแหบนิดๆหรือปล่าวครับ แต่ฟังแล้วเซ็กซี่ดีเหมือนกันอ่ะ อิอิ

10. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไม่ค้างไว้จะมีอะไรน่าติดตามล่ะ..อิอิ เมื่อวานปรับอารมณ์ไม่ทัน ฟังบทเรียนก่อนวิวาห์อยู่ เปลี่ยนมาเป็นเจ้ากรรม เอ้ยไม่ใช่ จ้าวหัวใจ ก็เลยเม้นต์ไม่ออก เพราะอีกเช่นเคยค่ะ สมกับฉายา คุณสุเทพ แห่งเมืองสุพรรณ เอ้ยไม่ใช่ ล้านนา ใจเราคิดถึงแต่หนุ่มสุพรรณอยู่เรื่อยเลย อิอิ...

11. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงโปรดอีกแล้วค่ะ

12. sam_sbcc

ท่านประธานกุสุมา ซิ่งซีรี่ส์ 7 มาทันเปิดอัลบั้มเพลงจ้าวหัวใจ...ฉับ ฉับ หัวใจอยู่ในกำมือ..จะบีบก็ตายจะคายก็จะหลุดจากมือ...อิอิ งั้นมัดไว้เลยดีไหม...คริ คริ

13. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ชอบเพลงนี้มากเหมือนกัน เพราะมากค่ะ มีจ้าวหัวใจกับเค้าด้วยเหรอคะคุณแซม...อิอิ

14. sam_sbcc

ขอบคุณครับ น้องจันทราที่มีงานหนักต้องทำหน้าที่หลายด้านแต่ก็ยังไม่วายที่จะรีบขับรถมาเปิดงานเพลงจ้าวหัวใจทันแต่ช้ากว่าน้องกุสุมานิดเดียวคราวหน้าขอให้เป็นประธานตัดริบบิ้นด้วยบิ๊กกรรไกรด้วยนะจ๊ะ...อิอิ

15. sam_sbcc

ขอบคุณครับ สำหรับช่อดอกไม้เพลงนี้ร้องทั้งหญิงชายหลายท่านมากจนจำไม่ได้คุณหยาด นภาลัยก็ร้องไว้เหมือนกัน มีคุณสวลี ผกาพันธุ์,คุณเพียงพิศ ศิริวิไล ฯลฯ

16. sam_sbcc

ขอบคุณครับสำหรับกำลังใจและดอกไม้ จ้าวหัวใจกลายเป็นจ้าวไม่มีศาล...เสียแล้วเรา..อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2010
  17. nar11

nar11 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    สวัสดีค่ะ เเวะมาฟังเพลงเพราะๆค่ะ
    ขอบคุณมากนะคะที่เเวะไปตัดริ้บบิ้นให้ค่ะ
    (f)

18. sam_sbcc

เกิดมาช่างมีจ้าวหัวใจ.....
    แอบแฝงเรามาร่ำไป.....
    นี่บาปใดช่างตามผจญ....
    อุตส่าห์เก็บงำน้ำตาของตน....
    ซ่อนไว้กลัวอายผู้คน......
    กล้ำกลืนหล่นลงในอุรา.....

19. Siranya

Siranya เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    <!-- ############### comment code by nik 20100208 ###############--> « previous next » <!-- ############### end of comment code by nik 20100208 ###############-->

20. sam_sbcc

555 มีหลายมือและหลายหน้าก็ดีนะ...อย่างนี้หูไวตาไวและมือไวอีกต่างหาก..ระวังนะใครอยู่ใกล้ๆดึงมาได้หลายคนด้วย...อิอิ