เพลง ลุ่มเจ้าพระยา สุเทพ วงศ์กำแหง

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 3 กันยายน 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้เดินทางมาถึงกทม.และขออนุญาตร้องเพลงลุ่มเจ้าพระยา ของคุณสุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง คำร้อง/ทำนอง คุณนารถ ถาวรบุตร - แก้ว อัจฉริยะกุล เป็นเพลงที่มีนักร้องหลายท่านได้บันทึกแผ่นเสียงไว้นะครับ ขอเชิญรับฟังในเวอร์ชั่น sam_sbcc อีกเพลงครับ

เพลง ลุ่มเจ้าพระยา
    สุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง
    นารถ ถาวรบุตร แก้ว อัจฉริยะกุล คำร้อง/ทำนอง

..
    ลุ่มเจ้าพระยาเห็นสายธาราไหลล่อง

เพียง แต่มองหัวใจให้ป่วน
    น้ำไหลไป มักไม่ ไหลทวน
    ชีวิตเราไม่มีหวน ไม่กลับทวนเหมือนกัน

...เรา เกิดมา ผูกใจรัก กันดีกว่า
    เพราะว่าชีวาแสน สั้น
    ...เรา อย่าได้ สะเทือนหัวใจต่อกัน
    ทิ้งชีวิตอันสุขใจ
    ...อย่าแตกกันเลยรักไว้ชมเชย ชิดมั่น
    จงผูกพันรักกันด้วยใจ
    ขอจงเป็น เหมือนเช่น นกไพร
    ที่เหิรบินคู่กันไป หัว ใจคู่กัน

ดนตรี 8 Bars...6...7...
    8...
    เรา เกิดมาผูกใจรักกันดีกว่า
    ..เพราะว่าชีวา แสน สั้น
    ...เรา อย่าได้สะเทือนหัวใจต่อกัน

ทิ้งชีวิตอัน สุขใจ
    ...อย่าแตกกันเลยรักไว้ชมเชย ชิดมั่น
    จง ผูกพัน รักกันด้วยใจ
    ขอจงเป็น เหมือนเช่นนกไพร
    ที่เหิรบินคู่กันไปหัว ใจ คู่ กัน

และเพลงนี้ที่คุณชรินทร์ นันทนาคร อัดเสียงเป็นเพลงสุดท้ายก่อนที่จะไปเป็นผู้กำกับและผู้อำนวยการสร้างภาพยนตร์อย่างจริงจังคือเพลงลุ่มเจ้าพระยาปี พ.ศ.2514

รวมเพลงทางภาคกลาง
    เพลง บางหลวง ชรินทร์ นันทนาคร
    เพลง บางรัก ชรินทร์ นันทนาคร
    เพลง สาวนครชัยศรี ชรินทร์ นันทนาคร
    เพลง บางปะกง เพ็ญศรี พุ่มชูศรี
    เพลง นางรอง ทูล ทองใจ
    เพลง สาวสวนแตง สุรพล สมบัติเจริญ
    เพลง ท่าฉลอม ชรินทร์ นันทนาคร
    เพลง แม่กลอง สุเทพ วงศ์กำแหง
    เพลง บางกอกน้อย ชัยชนะ บุญนะโชติ
    เพลง ลาทีปากน้ำ สุนทราภรณ์ นพดฬ ชาวไร่เงิน
    เพลง สาวอัมพวา นพดฬ ชาวไร่เงิน
    เพลง แก่งคอย ก้าน แก้วสุพรรณ
    เพลง ลานเทสะเทือน สายัณห์ สัญญา
    เพลง ลานเท ชรินทร์ นันทนาคร
    เพลง แสนแสบ ชรินทร์ นันทนาคร
    เพลง จากเธอที่บางแสน หยาด นภาลัย
    เพลง เข็ดแล้วลพบุรี นพดฬ ชาวไร่เงิน<!-- google_ad_section_end -->

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2229026/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2024
  2. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากเลยจ้าพี่แชม...ปรบมือให้จ้า ซวดๆๆๆๆๆๆๆๆ อิอิอิ

สมัยก่อน22 ปีที่แล้ว ใบบุญเข้า กทม.มาหางานทำจ้า ก็พักอยู่แถวสามแยกไฟฉายจ้า
    ข้ามแม่น้ำเจ้าพระยา มาทำงานฝั่งพระนครจ้า ข้ามเรือที่ท่าวังหลังมาท่าพระจันทร์ มีครั้งหนึ่งเจอพายุฝนจาก น่ากลัวมากเรือเกือบเข้าโป๊ะไม่ได้จ้า พอขึ้นฝั่งได้โอ คุณพระคุ้มครองจ้า สาธุจ้า

เดี๋ยวนี้ย้ายมาพระนครแล้วจ้า ไม่ตัองข้ามแม่เจ้าพระยาอีกจ้า นานๆจะได้แวะไปฝั่นโน้นสักที ก็คิดถึงบรรยากาศแถวฝั่งโน้นจ้า อิอิอิ

3. deneta

deneta เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2005

เสียงเพลงสะอาดสะอ้านจังครับ

4. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบท่อนนี้ค่ะ ...
    "เรา เกิดมาผูกใจรักกันดีกว่า.เพราะว่าชีวา แสน สั้น
    ...เรา อย่าได้สะเทือนหัวใจต่อกันทิ้งชีวิตอัน สุขใจ"

5. bossbam10

bossbam10 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    เพราะมากค่ะพี่ ความหมายของเพลงดีมากเลยค่ะ

6. แอร์ ธัชพิชัย

แอร์ ธัชพิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    ยังคงความไพเราะเหมือนเดิมนะครับพี่แซม เพลงนี้มีความหมายดีมาก เป็นกำลังให้พี่แซมนะคับ ^_^/
    อย่าแตกกันเลยรักไว้ชมเชย ชิดมั่น
    จงผูกพันรักกันด้วยใจ
    ขอจงเป็น เหมือนเช่น นกไพร
    ที่เหิรบินคู่กันไป หัว ใจคู่กัน

7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ น้องดอกใบบุญที่ได้ให้เกียรติมาเป็นประธานตัดริบบิ้นเพลงลุ่มเจ้าพระยา...ฉับ ฉับ ย้อนอดีตก็เคยอยู่แถวสามแยกไฟฉายเหมือนกันใกล้ๆวัดเพลงบางขุนศรี ก็มีโอกาสได้ใช้บริการข้ามเรือไปลงท่าพระจันทร์เพราะว่าสะดวกและรวดเร็วกว่านั่งรถเมล์ไปสนามหลวงสมัยก่อนเป็นศูนย์กลางของกรุงเทพฯจะไปเส้นทางใดก็ต้องผ่านสนามหลวงรถเมล์ผ่านหลายสายมาก...อิอิ ลุ่มเจ้าพระยาเห็นสายธาราไหลล่อง เพียงแต่มองหัวใจให้ป่วน

8. ชมพู่หวาน

ชมพู่หวาน เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    (good) (good)(good) ไพเราะมากค่ะพี่แซม :cool:

9. sam_sbcc

น้ำไหลไป มักไม่ ไหลทวน ชีวิตเราไม่มีหวน ไม่กลับทวนเหมือนกัน..........ขอบคุณครับ

10. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    เนื้อเพลงมีความหมายดีค่ะ เสียงร้องก็ไพเราะเช่นเคยค่ะ

11. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    เพลงนี้ ฟังแล้วนึกถึง งานสัมนานะครับ ชอบนำมาร้องเพื่อความรักความสามัคคี
    ไพเราะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เพิ่งจะมาฟัง อิอิ

12. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009

แวะมาเที่ยวลุ่มเจ้าพระยากับพี่จา...เด็ดด้วยคนจ้ะ^__^

13. เฟรนด์^_^

เฟรนด์^_^ Active Member

27 สิงหาคม 2012
    เข้ามาฟังเพลงเก่าๆของคุณสุเทพอีกเพลงค่ะ พี่แซมร้องได้ไพเราะเช่นเคยค่ะ
    ความหมายก็ดีค่ะ

(เป็นเด็กสมัยใหม่ แต่ก็ชอบฟังเพลง ลูกกรุง ลูกทุ่งเก่าค่ะ ^_^)

14. sam_sbcc

ท่อนนี้ก็ชอบเหมือนกันครับ...... จงผูกพันรักกันด้วยใจ ขอจงเป็น เหมือนเช่น นกไพร ที่เหิรบินคู่กันไป หัว ใจคู่กัน

15. sam_sbcc

ขอบคุณครับ กระเช้าดอกไม้สวยมากครับ

16. sam_sbcc

ขอบคุณครับ สำหรับคำชมและให้กำลังใจ ...เจ้าพระยาให้ความสุขกับประเทศไทย...อย่าแตกกันเลยรักไว้ชมเชยชิดมั่น....^_^

17. sam_sbcc

ขอบคุณครับ.......เพียง แต่มองหัวใจให้ป่วน น้ำไหลไป มักไม่ ไหลทวน......^_^

18. sam_sbcc

ขอบคุณครับ......ลุ่มเจ้าพระยาเห็นสายธาราไหลล่อง เพียง แต่มองหัวใจให้ป่วน....เพราะกลัวว่าน้ำจะท่วมอีกหรือเปล่า....อิอิ

19. sam_sbcc

ขอบคุณครับ...เพราะเพลงลุ่มเจ้าพระยาเป็นเสมือนประเทศไทยไงล่ะครับ...อิอิ.......อย่าแตกกันเลยรักไว้ชมเชย ชิดมั่น จงผูกพันรักกันด้วยใจ.....

20. sam_sbcc

อุ้ย..หายไปนานจังตะละแม่จันทรา พี่จา...เด็ดคิดถึงจากเจ้าพระยาถึงลุ่มน้ำอิระวดีเลยล่ะ...อิอิ