เริ่มต้นนั่งสมาธิ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย nan_nori, 3 พฤษภาคม 2018.

1. nan_nori

nan_nori เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2018
    จำเป็นไหมที่ต้องสวดมนต์สมาทานกรรมฐาน แล้วอธิฐานให้ครูบาอาจารย์คุ้มครอง ไม่ทำได้ไหม?สงสัย

2. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ ของผม "ตั้งนะโม 3 จบ" แล้วก็ลงมือปฏิบัติไปเลย

3. อัครไมตรี

อัครไมตรี เป็นที่รู้จักกันดี

CB4C3CCB-2398-476E-92AB-B5F9A52E6020.jpeg 188BF6BD-DE4F-494C-9B43-52724DF21389.jpeg เปิดดูไฟล์ 4550654

นโม แปลว่านอบน้อม หมายถึงใจ ย่อมาจาก "มโน" คือเอาใจนำหน้า จึงสามารถรู้รอบได้....
    นโมคือความนอบน้อม หมายถึงความรอบรู้อันเกิดมาจากใจ....
    นโมตัสสะ แปลว่าขอนอบน้อมแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ...

สำหรับผมจะเริ่มสวดนะโม 3 จบ
    ตามด้วย อิติปิโสฯ
    ตามด้วยการอาราธนาศีล
    ตามด้วยบทป้องกันอันตราย
    ส่วนใหญ่ที่ผมจะใช้คือ มงคลจักรวาฬทั้งแปดทิศ เพราะสั้นและคุ้มครองโดยตรง
    (พระคาถายูงทองของหลวงปู่มั่น , คาถาป้องกันภัย 10 ทิศ ก็เคยใช้ ถ้าชอบบทคุ้มภัยอื่นก็คงได้ )
    และปิดท้ายด้วยพระคาถามงกุฎพระเจ้า
    ส่วนจะสวดพระคาถาอื่น อย่างเมตตา...อันนี้ก็ตามศรัทธา

เหตุผลดังนี้ครับ
    1.เมื่อสวดอิติปิโส จะได้กราบระลึกถึงคุณของพระพุทธองค์ ที่ทรงคุณ มีพระปัญญาธิคุณ พระบริสุทธิ์คุณ และพระมหากรุณาธิคุณ ที่ทรงเสียสละตนเวียนว่ายในวัฏฏะฯ เพื่อช่วยเหลือบุคคลอื่น เพิ่มความศรัทธาให้ตนครับ

2.บุญในพุทธศาสนามี 3 ระดับ คือ ระดับทาน ระดับศีล ระดับภาวนา หากดูจาก หนังสือข้อที่ 11 - 12
    เมื่ออาราธนาศีล เราจะได้บุญเต็มในชั้นของศีลเพื่อจะก้าวไปสู่ขั้นปฏิบัติสมาธิกรรมฐานได้เต็มที่

3. บทป้องกันภัยอันนี้เอาไว้ป้องกันตัวครับ
    ยกกรณีของของตัวเอง เมื่อหลายปีก่อนแฟนผมต้องไปผ่าตัดเล็ก ต้องไปเตรียมตัวนอนโรงพยาบาลหนึ่งวันและผ่าตัดพักฟื้นอีกสองวันรวมต้องอยู่โรงพยาบาล 3 วัน
    โรงพยาบาลรัฐบาลมีห้องพิเศษต้องพักร่วมกับคนไข้อื่นมีเพียงผ้าม่านกั้น คนไข้ที่มาอยู่ก่อนเป็นนศ.รถล้มขาหักมีแม่มาเฝ้าจากการคุยกับแม่น้องเขากินเจมาราว 20ปีตักบาตรทุกเช้ามีเซนต์เห็นวิญญานบ่อยๆ พอนอนจะฝันเห็นวิญญาณเด็กมาวิ่งเล่นทุกคืนในห้องมุดเข้าท้องบ้างจนแกต้องไล่ออกไปทั้งในฝันนั่นแหละ (ชั้นล่างเป็นคนไข้เด็ก)
    คืนที่ผมจะนอนผมก็บอกเจ้าที่ว่ามาขอพักรักษาตัวไม่กี่วันไม่ได้มาเบียดเบียนใคร แล้วสวดคาถามงคลจักรวาลทั้ง 8 ทิศ และท่อนหนึ่งของคาถาชินบัญชร กำหนดจิต วนรอบห้องเพียงแค่นั้น ตอนเช้ามาผมตื่นทำบุญอุทิศสรรพวิญญาณ เจอแม่เด็กร่วมห้องถามเขาว่าเมื่อคืนฝันไหมแกบอกว่าตั้งแต่มาอยู่ดูน้อง 20วันมานี้มีเมื่อคืนนี้แหละที่ไม่ฝัน อีกสองวันผมก็อยู่ปกตินอนหลับสบายไม่มีอะไรรบกวนทั้งสิ้น
    ส่วนตัวจึงคลายความ ความสงสัยในอานุภาพของพระคาถาและใช้เป็นการป้องกันตัว ตอนนั่งสมาธิมาโดยตลอด โมทนาบุญในการเริ่มปฏิบัติธรรมด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2018
  4. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ ของผม "ตั้งนะโม 3 จบ" แล้วก็ลงมือปฏิบัติไปเลย ไม่เคยมีปัญหา นะครับ

+++ โพสท์ข้างบน เกิดอาการ "ด้วน" ตัวอักษร "ไปไม่ครบ" ในขณะที่ "กดโพสท์ตอบ"

+++ ก็เลยโพสท์ให้ใหม่ นะครับ

5. LucianoDion

LucianoDion สมาชิกใหม่

ตั้งนะโมตัสสะ 3 จบเหมือนกันคับ
    ผมก็ทำตามที่เคยเรียนมาหน่ะ
    วันล่ะ 30กว่านาที ก็รู้สึกได้คับ
    ว่าสบาย แต่หลัง ๆ มาก็ไมาค่อย
    ได้นั่งสักเท่าไรพอกลับมาที่ตรงนั่ง
    ก็รู้สคกได้ว่ามันหนาวๆ นะ

6. nan_nori

อันนี้ก็อ่านมาเยอะเเล้วคะ555
    เลยคิดว่าคงต้องเริ่มปฎิบัติเสียที ถึงอ่านไปก็นะ555
    ต้องเริ่มปฏิบัติถึงจะเข้าใจ ^^

7. nan_nori

หนาวอะไรหนอ แต่ไม่รู้ดีกว่า ^^